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DIBAJI

Uharibifu wa mazingira nchini umeendelea kutishia ustawi wa hali
ya maisha na uchumi. Katika kukabiliana na changamoto hiyo,
Serikali imefanya juhudi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kutunga
na kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na kuanzisha taasisi za
usimamizi wa mazingira. Hata hivyo, pamoja na juhudi hizo
kuchangia katika kupunguza uharibifu wa mazingira nchini,
uharibifu wa mazingira umeendelea kuwepo. Hali hii
imechangiwa pamoja na masuala mengine, na kutokuwa na
mikakati na hatua mahususi inayozingatia jiografia na mifumo
ikolojia ya maeneo husika.

Kutokana na hali hiyo, Serikali imeamua kuandaa Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira utakaotekelezwa kwa kipindi cha miaka 10 kuanzia mwaka
2022 hadi 2032. Mpango huu unabainisha hatua za kimkakati zinazopaswa kuchukuliwa
ili kukabiliana na changamoto za mazingira kwa kuzingatia jiografia na mifumo ikolojia
ya maeneo husika.

Mpango Kabambe huu umezingatia vipaumbele vya maendeleo vya kitaifa vilivyo
bainishwa katika mipango ya maendeleo ya kitaifa na kimataifa hususan Dira ya
Maendeleo ya Tanzania 2025; Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22-
2025/26); Sera ya Taifa ya Mazingira ya 2021; Sera za kisekta zinazohusiana na mazingira;
Mikataba ya Kimataifa ya Mazingira; na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Dunia.

Utekelezaji wa Mpango huu kwa ufanisi utahitaji kuwepo kwa mifumo thabiti ya
kiutawala na mfumo madhubuti wa uratibu wa wadau katika ngazi za Serikali Kuu na
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mafanikio ya utekelezaji wa Mpango huu, yatahitaji
masuala ya mazingira kuhuishwa katika ngazi zote za maamuzi na uwepo wa rasilimali
fedha kutoka katika Serikali na wadau mbali mbali kwa ajili ya kugharamia mpango huu.
Hii itakuwa ni nyenzo muhimu katika kufikia malengo ya mpango.

Hivyo basi, nitoe wito kwa wadau wote katika ngazi ya kitaifa, kikanda na kimataifa,
kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa mpango huu.

T e

Dkt. Philip Isdory Mpango
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania



MANENO YA UTANGULIZI

Hifadhi na usimamizi endelevu wa mazingira unahitaji mipango na
hatua madhubuti zitakazowezesha usimamizi bora wa mazingira
nchini. Serikali kwa kushirikiana na wadau wamechukua hatua
mbalimbali ikiwemo kuandaa na kutekeleza mikakati na mipango
mbalimbali yenye lengo la kutatua changamoto za mazingira. Hata
hatua hizo bado hazijaleta matokeo vyaliyokusudiwa. Hali hii,
inasababishwa na kutofautiana kwa changamoto za kimazingira
kutoka eneo moja hadi eneo jingine kutokana na kutofautiana kwa
hali ya hewa, topografia, na hali ya kijamii na kiuchumi katika maeneo husika.

Uhaba wa taarifa za uharibifu wa mazingira umechangia katika kuchukua hatua za ujumla
za kukabiliana na changamoto za mazingira bila kuzingatia hali halisi ya maeneo husika.
Hali hii imesababisha matumizi ya rasilimali fedha na watu kuelekezwa katika maeneo
machache na kuacha maeneo mengine yenye uhitaji zaidi. Ili kupatia ufumbuzi wa
changamoto hizo, Mpango Kabambe huu umeandaliwa ambao unazingatia tofauti za
changamoto za mazingira, jiografia ya maeneo husika, mifumo ikolojia na hatua muafaka
zinazopaswa kuchukuliwa. Aidha, Mpango huu unatoa mwongozo kuhusu usimamizi wa
mazingira.

Mpango huu umebainisha changamoto kumi na mbili (12) za mazingira zinazoikabili nchi
yetu ikiwa ni pamoja na uharibifu wa ardhi; uharibifu wa vyanzo vya maji; athari za
mabadiliko ya tabianchi; uchafuzi wa mazingira; ukataji ovyo wa miti na uharibifu wa
misitu; upotevu wa makazi ya wanyamapori na bioanuai; uharibifu wa mifumo-ikolojia
ya pwani na baharini; uharibifu wa ardhi oevu; usimamizi hafifu wa taka; kuenea kwa
viumbe vamizi; na changamoto za mazingira katika miji. Aidha, mpango umeanisha
changamoto za mfumo wa usimamizi wa mazingira.

Katika kufanikisha utekelezaji wa Mpango huu, hatua za kimkakati na madhubuti
zitatekekelezwa katika ngazi zote. lkiwa ni pamoja na kukuza uelewa kwa umma,
kuimarisha na kuhamasisha ushiriki wa wadau katika uhifadhi na usimamizi wa mazingira,
kuandaa na kutekeleza mipango ya matumizi ya ardhi, programu za kurejesha mifumo-
ikolojia iliyoharibiwa, kuandaa na kutekeleza mipango ya usimamizi na udhibiti wa taka,
kuimarisha usimamizi na uzingatiaji wa sheria, kuhamasisha matumizi ya nishati mbadala,
kuhamasisha teknolojia bora za uzalishaji viwandani na kuhamasisha tafiti za mazingira na
matumuzi ya matokeo ya tafiti hizo. Kwa mantiki hii, Mpango Kabambe unaweka msingi
wa mipango ya kimkakati na shirikishi ya usimamizi wa mazingira katika ngazi zote. Serikali
itafanya juhudi kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika kutekeleza mpango na
kuhimiza ushiriki wa wadau wote ikiwa ni pamoja na washirika wa maendeleo, sekta
binafsi na asasi za kiraia katika usimamizi endelevu wa mazingira nchini.

- \/\5_‘/"\/}\\
Dkt. Selemani Saidi Jafo
Waziri wa Nchi —Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira)
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SHUKURANI

Maandalizi ya Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira ni
matokeo ya jitihada za pamoja za wadau muhimu ambao wanastahili kupongezwa.
Ninapenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa timu ya wataalamu chini ya uratibu wa
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kuandaa Taarifa ya Hali ya Changamoto za Usimamizi wa
Mazingira na kuandaa Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira. Wataalamu waliohusika kuandaa Mpango huu wametoka Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa; Ofisi ya Makamu wa Rais; Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira na Taasisi ya Sayansi na Teknolojia Nelson Mandela - Arusha.

Vilevile, napenda kutoa shukurani zangu kwa wadau wakuu kutoka Wizara za kisekta,
Mamlaka za Serikali za Mitaa, na Idara na Taasisi za Serikali walioshiriki kutoa takwimu
na kufanya mapitio ya rasimu ya Mpango Kabambe. Mafanikio ya utekelezaji wa Mpango
huu yatahitaji uboreshaji wa usimamizi wa masuala ya mazingira nchini. Kwa muktadha
huo, jitihada zaidi zinahitajika katika kuimarisha uwezo wa kitaasisi hususan uratibu;
usimamizi wa Sheria ya mazingira Sura 191; upatikanaji wa takwimu za mazingira; tafiti;
ubadilishanaji wa taarifa; tathmini na ufuatiliaji.

Jitihada zingine zitawekwa ili kuhakikisha kunakuwepo na mkakati mahsusi wa kuwezesha
upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango Kabambe. Wadau
muhimu wanapaswa kuhakikisha hatua zilizoainishwa za utatuzi wa changamoto za
mazingira zinajumuishwa katika Sera na Mikakati yao inayohusiana na hifadhi na
usimamizi wa mazingira. Aidha, mkazo pia utawekwa katika kujenga uwezo kwa
watumishi kwa kutoa mafunzo yatakayowawezesha kupata ujuzi unaohitajika na vilevile
kuajiri watumishi wapya kwa taasisi zenye uhaba mkubwa wa watumishi.

Mpango Kabambe utakuwa ukitumika sambamba na mfumo wa kielekrtoniki
utakaowezesha wadau kupata taarifa, takwimu na mwenendo wa hali ya mazingira nchini.
Aidha, Mpango huu ni nyenzo muhimu itakayotumika katika kufanya maamuzi kuhusu
hifadhi na usiamamizi wa mazingira nchini.

Ofisi ya Makamu wa Rais itahakikisha kuwa matokeo tarajiwa yaliyoainishwa katika
Mpango Kabambe huu yanafikiwa kikamilifu kwa kushirikiana na wadau wote wa
mazingira.

_ (Dl
Mary Ngelela Maganga

Katibu Mkuu
OFISI YA MAKAMU WA RAIS

e



YALIYOMO

DIBAUL ettt ettt e ettt e e e e et e e e e et e e e et tan e e e eaaa e e e ata e e e eeaneeeaeaanns i
MANENO YA UTANGULIZI ettt ettt e e et e e e e e e e e e ennanes i
SHUKURANILL ..ttt e e ettt e e e e et e e e eetaa e e e e eeaneeeeaeanaeseeeennnnns iii
YALIYOMO ..ttt ettt ettt e ettt e e e et e e e e etaae e e e eeaa s e eeeaaaaeaeennaneeennns iv
1 UTANGULIZL. ettt et e e et e e e et e e eeenae e e eeanaeeeeenaaannes 1
LS B © £ | | S O OO OO PR PPPU PRSP PPRPPRRPN 1
1.2 Umuhimu wa kuandaa Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi
MaAZINGITA <.ttt e et e et e e et e e et e e eeae e e enn e e enn s 1

1.3 Malengo ya Mpango Kabambe ........cccuuuummiiiiiiiiiiiiiiiieeecccecee e 2
1.4 Mawanda ya Mpango Kabambe wa Taifa ........ccoermummmeeiiiiiiiiiiiiiccceieeeecceeeenee. 2
1.5 Hatua za Maandalizi ya Mpango Kabambe .........ccoeuuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieccceieenee. 2
1.6 Mpangilio wa Sura katika Mpango kabambe .............cceiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiinne. 2

2 UHARIBIFU WA ARDHI ...coeniiiieeee ettt e e 5
2.1 HaAI VYO ettt et e et e e e e et e e e eenae e s e etaae e e eeennanaeees 5
2.2 Sababu za Uharibifu wa Ardhi........cceeeeenoiiiiiiieieeeeeee et 6
2.3 Athari za Uharibifu wa Ardhi .....cceueeeeiiiiiieeiiee et 6
2.4 Hatua zilizochukuliwa kukabiliana na uharibifu wa ardhi ........cc..ceeveiiiiienniiinnnennn. 6
2.5 Hatua zitakazochukuliwa kukabiliana na uharibifu wa ardhi............cccoieeriienienn. 7

3 UKATAJI HOLELA WA MITI NA UHARIBIFU WA MISITU......ccceiiiiiiiianneeee 10
3.1 HaAl THVYO ettt e et e e et e e et e e eeeeas 10
3.2 Sababu za Ukataji Miti Holela .....cc.uueeiiiiiiiieiiieeeeeee et 10
3.3 Athari za ukataji miti Holela......ccovuueiriiiiieeeeee et 10
3.4 Hatua zilizochukuliwa kukabiliana na uharibifu wa misitu.........ccccceeveeeenneneeen. 10
3.5 Hatua zitakazochuKuliwa ........cccovmeiriiiiee e 11

4 UHARIBIFU WA VYANZO VYA MAJL..ccoiiieieeeeeeeeee ettt 15
4.1  Hali llivyo ya Rasilimali za Maji.....ccceuuuerriiimiieiiiiiiieeeeeiieeeeeeeee et 15
4.2  Hatua ZilizochUKUIIWa...... .ottt 17
4.3  Hatua zitakazoChUKUIIWA .....ccoeemieiiiiieeeee e 18

5 UHARIBIFU WA ARDHIOEVU ...cceiiiiiieeeeeeeee ettt e 21
5.1 HaA HIVYO ettt e e et e e e et e e e e e e e e e eeenaaaes 21
5.2 Sababu za Uharibifu ......ceeeieeiiieiiieeeee e 21
5.3 Athari za uharibifu wa ArdhiO@VU ......ccccevuieiiiiiiiieieiiiee e 22



5.4 Hatua ZIHZOChUIIWA «.cneeeeeeeeeeee ettt et e e e e e e s eaeeasaaens 22

5.5 Hatua zitakazochUKUliWa .........ceeiiiiiiiiiiiieee e 22
6 VIUMBE VAMIZL ...ttt e et e e et e e e e eeae e e eeenas 26
6.1 HaAl VYO ettt e e e e et e e e e enae e e e e eannens 26
6.2 Sababu ya kuenea kwa Viumbe VamizZi.......cceuueerreiiueiriiiineineiiiieeeeeeiieeeeeeennen. 27
6.3  Athari za kuenea kwa Viumbe Vamizi.........cceuueerriiiiiiiiiiiiiiiiniiiiiieeeeceiee e, 27
6.4 Hatua ziliZOChUKUIIWA ....ccoiniiiiiieeee et e 27
6.5 Hatua ZitakazochUKUIIWa.........eiiiiiiieiiiiieeeee e 28
7 UPOTEVU WA MAKAZI YA WANYAMAPORI NA BIOANUALI ........eeeeeeeeeeees 31
7.1 HAl VYO ettt e ettt e e e et e e e e taa e s e e eeaa e e e eeenaeans 31
7.2 Sababu za Upotevu wa Makazi ya Wanyamapori na Bioanuai ...........cccceeeeeeeeeeee. 32
7.3 Athari zitokanazo na Upotevu wa Bioanuai .........ceeeeeeeuueciiiieieiiiiiniiecenneeeecceennee. 32
7.4 Hatua zilizochUKUIIWa ........iiiiiieeeeeee ettt e e 33
7.5 Hatua zitakazoChUKUIIWA .....ccoveeeiiiiiieeeeeeee ettt e e 33
8 USIMAMIZI WA MIFUMO-IKOLOJIA YA BAHARI NA PWANI......cccccceeeeeeeeee 36
Bl MIKOKO ettt e ettt e e e et e e eena e eeeeas 36
8.2 MaAtUMDAWE ...ttt e e ettt e e e et e e e eeaae e e eeeaas 37
8.3 Hatua zitakazochukuliwa Katika kuhifadhi Mikoko na Matumbawe................. 39
9 ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIANCHI....cceitiiireiieeeeeeeeeeeeeeeeeeeeieee 43
0.1 HaAl TlIVYO et e e e e et e e e et e e e e eanaees 44
9.2  Hatua ziliZOChUKUIIWA ....cceviieiiiieeeeee ettt 47
9.3  Hatua zitakazochUKUliwa .......cccoumniiiiiiieee e 47
10 USIMAMIZI NA UDHIBITI WA UCHAFUZI WA MAZINGIRA..........cccouuenneeee.. 52
TO.T  HAl HIVYO aaiieiieeeeeeeeee et e ettt e e e et e e e e eaae e e eeenneeeeeenns 52
10.2 Sababu za Uchafuzi wa Mazingira .........eeueeeeeiieeiiimimiieeeeeeeeciiieicee e e 52
10.3 Athari Zitokananzo na Uchafuzi wa Mazingira............ceeeeeeeeeiiimmmeiccennneeeecennne. 53
10.4 Hatua ZitakazochUKUIIWa ...c...eeiiiiiiiieeiieeeeeeee et 54
11 USIMAMIZI WA TAKA ettt ettt e e et teee e e e et e e eeeeaaeeeeenns 57
11.1  Hali ilivyo katika usimamizi wa taka NgUMU ......cccevmmiiiiiiiiiiiiiiicciieeeeecceeeee, 57
11.2  Hali ilivyo katika usimamizi wa maji taka ........ceeeeeeimeiriiiinienreiiiieeeeceee e, 61
11.3  Mtandao Wwa Maji taKa ....ceeeueeiiiieiiiieeeiieieiee et eeee e ereeeeee e e eeaeeeeeaeeeaanaaas 63
11.4 Hali ya Kutibu maji taka Nchini........ceviiiiiiiiiiiiiire e, 63
11.5 Sababu zinazochangia usimamizi hafifu wa huduma za maji taka...................... 63

v



11.6 Hali ilivyo katika usimamizi wa taka hatarishi........ccccceeereiiiiierriiiiienniiiiiieeneeee, 65
11.7  Hatua ZitakazochUKUIIWa .......eeeiiiiiiiieeiiiee et 65
12 CHANGAMOTO ZA MAZINGIRA KATIKA MAENEO YA MUI NA MAJULI...... 69
12,1 Hal i HIVYO et e e ettt e s e e e e eeeeennns 69
12.2 Visababishi vya changamoto za mazingira katika Miji na Majiji.............cccc........ 71
12.3 Athari zitokananzo na changamoto katika Miji na Majiji .c...cceveeveueeerieinnnnnneene. 72
12.4 Hatua zilizochukuliwa kudhibiti changamoto za mazingira katika Miji na Majiji
....................................................................................................................... 73

12.5 Hatua Zitakazochukuliwa katika kutatua Changamato za Mazingira za Miji na
VLT ettt e et e e e e e eeeennas 73

13 JULLADODOMA ...ttt ettt e e e e et e s 75
13.1 Changamoto za mazingira katika Jiji la Dodoma .........cccceevieiiiimiiciiiiinecccennnee. 75
13.2 Hatua za KUChUKUIIWA .....iiiiiiiieeee ettt e 86
14 USIMAMIZI WA MAZINGIRA ...ttt e eeeeee 89
14.1 Sababu za usimamizi hafifu wa Mazingira .........cccceuumiieiiiiiiiiiiicceeeeeeeceeeeeee 89
14.2 Hatua zitakazochUKUliwa ........cooovmiiriiiiee e 91
15 MPANGO WA UTEKELEZAJI, UANDAAJI MIPANGO KAZI, UFUATILIAJI,
TATHMINI NA UTOAJI TAARIFA. L. ettt 93
15.1 Mpangilio wa Kitaasisi.....cceuuumueieiiiiiiiiiiieeeee ettt eeeceeenes 93
15.2  Uandaaji wa Mipango KazZi.......cccoeeeeiiiimmmiiieiiiieeiiiiiicceeeeeeeceeeeee e 93
15.3 Mpango wa Ufuatiliaji, Mapitio na Tathmini......ccceeuuieeiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieccieenee. 93

Vi



1 UTANGULIZI

1.1 Usuli

Uchumi wa Tanzania kwa kiasi kikubwa unategemea maliasili ikiwemo misitu, bahari,
maziwa, mito, ardhi oevu, wanyamapori, ardhi, gesi asilia na madini ambazo kwa kiasi
kikubwa zinachangia ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini nchini. Hata hivyo,
matumizi yasiyo endelevu ya maliasili yamechangia uharibifu wa mazingira ambao
umekuwa na athari kiuchumi ikiwemo kupungua kwa pato la Taifa.

Changamoto za mazingira zinazoikabili nchi ni pamoja na uharibifu wa ardhi; uharibifu
wa vyanzo vya maji; athari za mabadiliko ya tabianchi; uchafuzi wa mazingira; ukataji
ovyo wa miti na uharibifu wa misitu; upotevu wa makazi ya wanyamapori na bioanuai;
uharibifu wa mfumo-ikolojia ya pwani na baharini; uharibifu wa ardhi oevu; usimamizi
hafifu wa taka; kuenea kwa viumbe vamizi; na changamoto za mazingira katika miji.
Aidha, changamoto hizo zinahusishwa na changamoto za mfumo wa usimamizi wa
mazingira.

lli kukabiliana na changamoto za uharibifu wa mazingira, Serikali kwa kushirikiana na
wadau, imechukua hatua kadhaa ikiwemo kutunga sera na sheria pamoja na kutekeleza
programu na miradi ya hifadhi ya mazingira. Licha ya juhudi hizo, nchi inaendelea
kukabiliwa na changamoto za mazingira. Hali hii inatokana na ukweli kwamba, hatua
zinazochokuliwa kuwa za kiujumla ihali kiwango cha changamoto za mazingira na
athari zake zinatofautiana kulingana na jiografia ya eneo husika. Hivyo, hatua za
kimkakati na mahsusi zinapaswa kuchukuliwa kwa kuzingatia jiografia na mifumo-
ikolojia husika.

Kwa muktadha huo, ili kupata ufumbuzi wa changamoto hizo kutahitajika hatua za
kimkakati na mahsusi zitakazozingatia jiografia ya maeneo husika na mifumo ikolojia,
na hivyo ni muhimu kuandaliwa kwa Mpango Kabambe ambao utazingatia masuala
hayo yote na kutoa mwongozo kuhusu usimamizi wa mazingira.

1.2 Umuhimu wa kuandaa Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi
Mazingira

Umuhimu wa kuandaa Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira unatokana na kutokuwepo kwa hatua za kimkakati za kukabiliana na
changamoto za mazingira kulingana na utofauti wa mifumo ikolojia na maeneo
zinapotokea. Aidha, athari za changamoto hizo zinatofautiana kati ya sehemu moja
na nyingine kutokana na utofauti wa hali ya kijiografia, mvua, muinuko na shughuli
za kijamii na kiuchumi.

Mpango Kabambe huu utatoa mchango mkubwa katika uandaaji wa bajeti na
mipango ya Serikali, vilevile utatumika kama nyenzo na mwongozo kwa ajili ya
kuandaa program na miradi mikubwa ya hifadhi ya mazingira katika ngazi ya Serikali
za mitaa, mkoa na kitaifa. Vile vile mpango huu utatumika kama nyenzo mahususi ya
kimkakati ya usimamizi wa mazingira na kuepuka kurudia na kutumia rasilimali katika
kutatua changamoto za mazingira maeneo machache na kuacha mengine.



1.3 Malengo ya Mpango Kabambe

Lengo Kuu la Mpango Kabambe ni kutoa mwongozo wa hatua za kuchukuliwa kutatua
changamoto za mazingira nchini kwa kuzingatia sehemu husika na hatua mahsusi
zinazopaswa kuchukuliwa.

Malengo mahsusi ya Mpango Kabambe ni:
i) Kuainisha hali ilivyo ya changamoto za mazingira ikiwemo visababishi, athari
zake, hatua zilizoendelea kuchukuliwa na vikwazo;
ii) Kutoa mwelekeo wa kimkakati wa mabadiliko yanayohitajika kuleta matokeo

chanya;
iii) Kuainisha maeneo ya vipaumbele; na
iv) Kuainisha hatua mahsusi zinazopaswa kuchukuliwa ili kukabiliana na

changamoto za mazingira husika.

1.4 Mawanda ya Mpango Kabambe wa Taifa

Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira umelenga mikoa
yote ya Tanzania bara katika ngazi zote za kiutendaji kuanzia ngazi ya Serikali za Mitaa,
Mikoa hadi Taifa kwa kuzingatia mifumo ikolojia. Mpango huu, unalenga kutatua
changamoto zilizobainishwa katika Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021 pamoja
na sera zingine za kitaifa zinazohusiana na hifadhi ya mazingira. Mpango huu pamoja
na kuainisha changamoto zingine za mazingira, umeweka mkazo katika changamoto
zifuatazo: Uharibifu wa ardhi, Ukataji wa miti ovyo; Upotevu wa bioanuai;
Mabadiliko ya tabianchi; Uharibifu wa vyanzo vya maji; Uharibifu wa mifumo-
ikolojia ya bahari na pwani; Usimamizi na udhibiti wa uchafuzi wa mazingira; Viumbe
vamizi; na changamoto za mazingira katika Miji na Majiji. Mpango huu utatekelezwa
katika kipindi cha miaka 10 kuanzia Julai 2022 hadi Juni 2032.

1.5 Hatua za Maandalizi ya Mpango Kabambe

Mpango huu umeandaliwa na timu ya wataalamu wa Serikali iliyoundwa na Ofisi ya
Makamu wa Rais (kiambatisho 1) kwa kutumia mchakato shirikishi. Maandalizi
yalihusisha mapitio ya machapisho ya tafiti, warsha za kikanda katika ngazi za Mamlaka
za Serikali za Mitaa utayarishaji wa ripoti ya hali halisi ya mazingira. Aidha, uandaaji
wa Taarifa ya Hali llivyo ya Mazingira ulihusisha kukusanya na kuchambua takwimu
kuhusu hali ya sasa, pamoja na mapitio ya ripoti kadhaa, sera za taifa, mikakati na
nyaraka zingine ili kubainisha changamoto za mazingira, mipango na juhudi zilizopo na
mbinu bora za hifadhi ya mazingira. Wadau walioshirikishwa katika ukusanyaji wa
takwimu ni: Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, taasisi
za Utafiti, Taasisi za Elimu ya Juu, Wadau wa Maendeleo, Asasi Zisizo za Kiserikali, na
Mashirika ya Kijamii.

1.6 Mpangilio wa Sura katika Mpango kabambe

Mpango huu umegawanyika katika sura 14, ambapo sura ya kwanza inatoa maelezo ya
ujumla ikiwemo Utangulizi, Umuhimu, Malengo, Mawanda na Mchakato wa uandaaji
wa Mpango huu. Sura ya 2 mpaka ya 11 zinaelezea changamoto za mazingira ambazo



ni: uharibifu wa ardhi; uharibifu wa vyanzo vya maji; athari za mabadiliko ya tabianchi;
uchafuzi wa mazingira; ukataji ovyo wa miti na uharibifu wa misitu; upotevu wa makazi
ya wanyamapori na bioanuai; uharibifu wa mfumo-ikolojia ya pwani na baharini;
uharibifu wa ardhi oevu; usimamizi hafifu wa taka; kuenea kwa viumbe vamizi; na
changamoto za mazingira katika miji. Sura ya 13 na 14 zinaelezea usimamizi wa
mazingira nchini na tathmini ya utekelezaji wa mpango huu.
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2 UHARIBIFU WA ARDHI

Uharibifu wa ardhi ni uharibifu wowote kwenye ardhi unaosababisha ardhi kutoweza
kufanya kazi zake za asili ikiwemo kutunza mimea, kutoa malazi kwa viumbe na
upatikanaji na mtiririko wa maji.

2.1 Hali llivyo

Kiwango cha uharibifu wa ardhi nchini Tanzania kimeongezeka kutoka 42% mwaka
1980, 50% mwaka 2012 hadi takriban 80% mwaka 2018. Kati ya 80%, 46% ni
maeneo yenye uharibifu wa wastani na 34% ni maeneo yenye uharibifu mkubwa.
Maeneo yenye uharibifu mkubwa wa ardhi ni Tabora, Dodoma, Singida, Shinyanga,
Lindi, Pwani Simiyu, Manyara, Arusha, na Ruvuma. (Kielelezo Na. 3-1).
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Kielelezo Na. 3-1: Ramani ya kiwango cha uharibifu wa ardhi (a) ikilinganishwa na matumizi ya ardhi
(b), idadi ya mifugo (c) na mtawanyiko wa shughuli za uchimbaji madini (d).



2.2 Sababu za Uharibifu wa Ardhi

Uharibifu wa ardhi unachangiwa na shughuli zisizo endelevu za kibinadamu
zinazosababisha kuondolewa kwa uoto wa asili, upotevu wa udongo na ubora wa
udongo. Shughuli hizo ni pamoja na: kilimo kisicho endelevu, ufugaji wa mifugo
usiowiana na maeneo ya malisho, shughuli zisizo endelevu za uchimbaji madini,
uchomaji moto ovyo na kuenea kwa viumbe vamizi. Visababishi vingine vya uharibifu
wa ardhi ni pamoja na ukataji miti ovyo kwa ajili ya mbao, kuni na ujenzi ambavyo
husababisha kuondoshwa kwa uoto wa asili.

2.3 Athari za Uharibifu wa Ardhi

Uharibifu wa ardhi unaathiri hali ya kijamii na kiuchumi kutokana na upotevu wa ardhi
ya kilimo na malisho; upotevu wa rutuba ya udongo; uharibifu wa vyanzo vya maji;
mlundikano wa tabaki katika mito, ardhi oevu na vyanzo vya maji; upotevu wa
bioanuai ikiwa ni pamoja na kupungua kwa samaki na viumbe wengine wa majini, na
uhamaji wa ndani wa wafugaji kutafuta malisho na maji na uharibifu wa miundombinu.
Uharibifu wa ardhi husababisha ongezeko la mafuriko na uharibifu wa makazi na
miundombinu. Aidha, husababisha kukauka kwa vyanzo vya maji na mito ya kudumu.

ya Wilaya ya Monduli

2.4 Hatua zilizochukuliwa kukabiliana na uharibifu wa ardhi

Juhudi mbalimbali zimechukuliwa kupunguza athari za uharibifu wa ardhi. Juhudi hizo
ni pamoja na: Usimamizi Endelevu wa Hifadhi ya Ardhi katika Mikoa ya Kilimanjaro
Shinyanga, Tabora na bonde za Ziwa Nyasa. Juhudi nyingine ni pamoja na: Usimamizi
Endelevu wa Mifumo-ikolojia ya Miombo Magharibi mwa Tanzania, Miradi ya
Usimamizi wa Ardhi ya Kilombero na Rukwa, na Usimamizi Endelevu wa Mfumo-
ikolojia wa Mlima Kilimanjaro. Aidha, katika hatua ya kukabiliana na uharibifu wa ardhi
na changamoto nyingine za mazingira, Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine

.....



2.5 Hatua zitakazochukuliwa kukabiliana na uharibifu wa ardhi
2.5.1 Lengo

Lengo ni kurejesha na kuimarisha rasilimali ardhi na huduma za mifumo-ikolojia
zinazopatikana kutokana na rasilimali za ardhi.

2.5.2 Matokeo Tarajiwa

Nyanda zilizoharibika katika mabonde yote zimerejeshwa katika hali yake ya awali ili
kuhifadhi bioanuai na huduma za mifumo-ikolojia; maeneo ya mito, nyanda za
mafuriko, maeneo ya kilimo na nyanda za malisho ya mifugo zinahifadhiwa;
mmomonyoko wa udongo unapungua; hifadhi ya maji chini ya ardhi inaboreshwa,
mlundikano wa tabaki kwenye vyanzo vya maji unapungua, na athari za kukauka kwa
mito na mafuriko zinapunguzwa.

2.5.3 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele ni yale yenye uharibifu mkubwa wa ardhi ikiwemo mikoa ya
Tabora, Dodoma, Singida, Shinyanga, Lindi, Pwani Simiyu, Manyara, Arusha, Ruvuma,
na mifumo-ikolojia na nyanda muhimu.

2.5.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa

i. Kuhamasisha na kuimarisha Usimamizi Endelevu wa Ardhi ili kupunguza na
kurejesha mmomonyoko wa udongo na aina nyingine za uharibifu wa ardhi.

a. Kuandaa na kutekeleza Programu na Miradi ya kurejesha mifumo-ikolojia katika
mabonde vyaliyoharibika sana ya Mto Ruaha, mabonde madogo ya Mto
Wami/Ruvu, Milima ya Uluguru, Mashariki mwa Ziwa Victoria kwa kuhamasisha
mbinu bora za kilimo na kilimo mseto kwa angalau 70% ya nyanda
zilizoharibiwa ifikapo mwaka 2032;

b. Kuandaa na kutekeleza Programu na Miradi ya urejeshaji wa maeneo
yaliyoharibika yasiyo ya kilimo na malisho zilizoharibiwa kwa angalau asilimia
50 katika maeneo yenye uharibifu mkubwa (Dodoma, Singida, Tabora,
Shinyanga, Pwani na Manyara) ifikapo mwaka 2032;

c. Udhibiti wa mmomonyoko wa udongo kwa angalau asilimia 50 ya mifumo-
ikolojia ya milima ifikapo mwaka 2032;

d. Kutekeleza mbinu za usimamizi endelevu wa ardhi kwa asilimia 50 ya maeneo
yaliyoharibiwa kwa wastani katika Bonde la Pangani, Ukanda wa Magharibi wa
Ziwa Victoria, Kigoma, Katavi, Njombe, Iringa, Kilimanjaro, Manyara na
Morogoro ifikapo mwaka 2032;

e. Kuimarisha usimamizi endelevu wa Nyanda za Malisho katika maeneo kame
ifikapo mwaka 2032; na

ambavyo havina mipango ya matumizi ya ardhi ifikapo mwaka 2032.



iii.

Kuimarisha shughuli endelevu za uchimbaji madini ili kupunguza athari hasi
kwenye ardhi na kurejesha uoto wa asili katika maeneo yaliyo na uharibifu wa
ardhi.

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kufuatilia na kurejesha uoto wa asili kwa

angalau 25% ya mashimo yatokanayo na shughuli za uchimbaji ifikapo mwaka
2032;

. Kujenga na kuimarisha uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kusimamia

maeneo yenye uwezekano wa uvamizi wa wachimbaji wadogo wa dhahabu ili
kuhakikisha uharibifu wa ardhi unaotokana na shughuli za uchimbaji
unadhibitiwa ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza programu ya kurejesha angalau asilimia 50 ya maeneo
yaliyoharibika kutokana na uchimbaji madini katika mikoa ya Geita, Chunya,
Nzega, Mara, Singida, Shinyanga Katavi na Mwanza ifikapo mwaka 2032.

Kuhamasisha utoaji motisha kuchochea uwekezaji katika urejeshaji wa ardhi
iliyoharibika.

. Kuandaa mpango wa kuvutia na kuhamasisha uwekezaji katika shughuli za

usimamizi endelevu wa ardhi ifikapo mwaka 2025; na

. Kujenga uwezo wa kuandaa miradi ili kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa ajili

ya usimamizi endelevu wa ardhi ifikapo mwaka 2032;

Kukuza uelewa na kujenga uwezo kwa ajili ya hifadhi ya mazingira kwa jamii
zilizo katika nyanda zilizoharibiwa na Nyanda nyingine.

. Kuandaa programu za uhamasishaji wa jamii kushiriki katika hifadhi ya mazingira

kupitia Kampeni Kabambe ya Usafi na Hifadhi ya Mazingira ifikapo mwaka
2025; na

. Kuandaa na kutekeleza programu ya kukuza uelewa kuhusu hifadhi ya mazingira

na usimamizi endelevu wa ardhi ifikapo mwaka 2032.






3 UKATAJI HOLELA WA MITI NA UHARIBIFU WA MISITU

Ukataji holela wa miti na uharibifu wa misitu ni moja ya changamoto za mazingira
zinazoikumba nchi kwa sasa. Aidha, uharibifu huu unachochewa na shughuli za
kibinadamu zisizo endelevu za kubadilisha eneo la misitu kwa matumizi mengine ya
ardhi.

3.1 Haliilivyo

Eneo la msitu lina ukubwa wa hekta milioni 48.1 sawa na asilimia 55 ya eneo lote la
ardhi ya Tanzania Bara. Ukataji holela wa miti na uharibifu wa misitu umeonekana
kukithiri katika maeneo mengi nchini (Kielelezo Na. 3-1) na kiwango cha ukataji miti
kinakadiriwa kuwa takriban hekta 469,420 kwa mwaka.

Hata hivyo, tathmini ya uharibifu wa misitu uliofanywa kikanda inaonesha kuwa ukataji
miti umekithiri katika Kanda ya Magharibi yenye mikoa ya Tabora, Shinyanga, Kigoma
na Katavi yenye jumla ya hekta 2,222,561. Kanda ya Kusini inayojumuisha Kilwa,
Ruvuma, Lindi na Mtwara inafuatia kwa hekta 1,053,784; Kanda ya Kati (Singida,
Manyara, Dodoma) yenye hekta 1,031, 316; Nyanda za juu Kusini (Rukwa, Mbeya,
Njombe na Iringa) zenye hekta 1,030,732; Kanda ya Mashariki (Morogoro, Pwani na
Dar es Salaam) yenye hekta 491,487; Kanda ya Kaskazini (Arusha, Tanga na
Kilimanjaro) yenye hekta 377,403; na kanda ya Ziwa (Geita, Kagera, Mara, Simiyu)
yenye hekta 193,424.

3.2 Sababu za Ukataji Miti Holela

Uharibifu wa misitu unasababishwa na kilimo kisicho endelevu kama vile kilimo cha
kuhamahama ambapo kati ya mwaka 2008 na 2020 eneo la kilimo liliongezeka kwa
asilimia 111 kutoka hekta milioni 8 hadi hekta milioni 17, matumizi ya magogo ya miti
kwa ajili ya kukausha tumbaku, uchomaji moto ovyo, utegemezi mkubwa wa kuni na
mkaa kama chanzo cha nishati ya kupikia ambapo asilimia 90 ya Watanzania
wanatumia nishati ya kuni na mkaa, makazi yasiyopangwa, idadi ya mifugo kuzidi eneo
la malisho, na uvunaji haramu wa miti.

3.3 Athari za ukataji miti Holela

Ukataji miti una athari kubwa za kiuchumi na kiikolojia ikiwa ni pamoja na upotevu
wa bioanuai ikiwemo wanyama na mimea; ardhi kupoteza rutuba; kupungua kwa
vyanzo vya utalii; kupungua kwa kipato kwa kaya zinazotegemea rasilimali za misitu;
na kupungua kwa rasilimali zitokanazo na misitu kama dawa za asili, kuni, vifaa vya
ujenzi na samani. Pia, uharibifu wa makazi ya wanyama unasababisha kuongezeka kwa
migogoro kati ya binadamu na wanyamapori; na ongezeko la athari za mabadiliko ya
tabianchi.

3.4 Hatua zilizochukuliwa kukabiliana na uharibifu wa misitu

Baadhi ya hatua ambazo zimechukuliwa ni pamoja na kutunga Sera ya Taifa ya Misitu
ya mwaka 1998, Sheria ya Misitu ya mwaka 2002, kuanzisha Taasisi ya Wakala wa
Huduma za Misitu, kuanzisha Taasisi ya Utafiti wa Misitu, kuanzisha Mfuko wa Taifa
wa Misitu. Vile vile, kampeni za kujenga uelewa wa uhifadhi wa misitu; kuhamasisha
matumizi na uzalishaji wa nishati mbadala ya kupikia; na kampeni ya kitaifa ya upandaji
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miti ambapo kila Wilaya inatakiwa kupanda miti isiyopungua milioni 1.5 kila mwaka,
zimeendelea kutekelezwa.
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Kielelezo Na. 3-1: Ramani ya Tanzania inayoonesha hali ya ukataji miti kikanda

3.5 Hatua zitakazochukuliwa
3.5.1 Lengo

Lengo ni kuimarisha hifadhi ya mifumo-ikolojia ya misitu na kuhamasisha matumizi
endelevu ya rasilimali za misitu.

3.5.2 Matokeo Tarajiwa

Kupunguza maeneo yenye uharibifu wa misitu, kupunguza utegemezi mkubwa wa
misitu kwa ajili ya nishati, kuimarisha usimamizi wa rasilimali za misitu, kuhamasisha
kilimo endelevu, kukuza uelewa kuhusu umuhimu wa hifadhi ya misitu, na kuhamasisha
matumizi endelevu ya rasilimali za misitu.
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3.5.3 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele ni mikoa ya Tabora, Shinyanga, Kigoma na Katavi ambapo
kanda hiyo inachangia uharibifu wa misitu jumla ya hekta 2,222,561 ambayo ni
takriban asilimia 35 ya eneo la misitu lililokatwa miti nchini.

3.5.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa

l.

iii.

Kurejesha maeneo yaliyokatwa miti ili kuhakikisha utoaji wa huduma bora zaidi
wa mifumo-ikolojia

Kuandaa na kutekeleza programu na miradi ya hifadhi ya misitu katika mikoa 4
yenye uharibifu mkubwa wa misitu ifikapo mwaka 2032;

. Programu za upandaji miti kuimarishwa na kutekelezwa katika mikoa yenye

uharibifu mkubwa wa misitu ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza Programu za kukuza uelewa na kushiriki katika biashara
ya hewa ukaa ifikapo mwaka 2032.

Kujenga uwezo wa kitaasisi kwa ajili ya hifadhi na usimamizi wa rasilimali za
misitu

Kuandaa na kutekeleza programu ya kujenga uwezo wa taasisi zinazosimamia
sheria za uhifadhi wa rasilimali za misitu ifikapo mwaka 2032; na

. Kuandaa na kutekeleza Programu ya usimamizi na udhibiti wa moto kwenye

misitu ifikapo mwaka 2032.
Kupunguza utegemezi wa nishati ya kuni na mkaa.

Kuandaa na kutekeleza programu za kutoa unafuu wa gharama za manunuzi ya
mitungi na majiko ya gesi ya kupikia ifikapo mwaka 2032;

. Kuandaa na kutekeleza programu ya kukuza uelewa kuhusu matumizi ya nishati

mbadala wa mkaa na kuni ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza programu za uanzishwaji wa miundombinu ya
usambazaji na upatikanaji wa gesi asilia kwa matumizi ya majumbani na
viwandani ifikapo mwaka 2032;

. Kuandaa na kutekeleza programu za kilimo cha miti inayokua kwa haraka kwa

ajili ya matumizi ya mkaa na kuni ifikapo mwaka 2032; na
Kuandaa na kutekeleza programu za uhamasishaji wa matumizi ya teknolojia

banifu ya nishati (majiko banifu na sanifu) kwa angalau asilimia 50% ya kaya na
viwandani ifikapo mwaka 2032.
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Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi na jamii katika usimamizi endelevu wa
misitu.

Kuandaa na kutekeleza programu za kuimarisha ushirikiano kati ya Serikali, sekta
binafsi na jamii katika hifadhi endelevu ya misitu ifikapo mwaka 2028;

. Kuandaa na kutekeleza programu za ushirikishaji wa jamii katika usimamizi wa

Misitu kupitia mipango ya Usimamizi shirikishi wa Misitu katika maeneo yenye
uharibifu mkubwa wa misitu ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza programu za kukuza uelewa kuhusu fursa za uwekezaji
katika rasilimali za misitu ifikapo mwaka 2032.
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4 UHARIBIFU WA VYANZO VYA MAIJI

Hifadhi ya vyanzo vya maji ni muhimu katika kuhakikisha upatikanaji endelevu wa maji
kwa matumizi mbalimbali. Matumizi haya ni pamoja na matumizi ya majumbani,
viwandani, kilimo, uzalishaji wa umeme, usafirishaji, uvuvi, utalii na kudumisha
mifumo-ikolojia. Mahitaji ya maji nchini yameongezeka katika miongo ya hivi karibuni
kutokana na ongezeko la idadi ya watu na shughuli za kiuchumi. Aidha, matumizi
yasiyo endelevu ya rasilimali za maji yamechangia uharibifu wa vyanzo vya maji na
hivyo kuathiri ubora na ujazo wa maji katika mabonde yote ya maji nchini.

4.1 Hali llivyo ya Rasilimali za Maji

Hali ya vyanzo vyanzo vya maji inahusisha kiasi cha maji na ubora wa maji katika
maeneo hayo.

4.1.1 Hali ya ujazo wa Maji katika maziwa na mito

Hali ya kina cha maji katika Maziwa: Katika miaka ya hivi karibuni, kina cha maji ya
maziwa nchini Tanzania kimeongezeka. Kipindi cha miaka ya 2010-2020 kumekuwa na
ongezeko kubwa la kina cha maji katika maziwa makuu nchini. Kina cha maji ya Ziwa
Victoria kiliongezeka kwa zaidi ya mita 1.5, Ziwa Tanganyika kwa mita 2.1 na Ziwa
Rukwa mita 4.8 juu ya kina cha mwaka 2010. Ziwa Nyasa halikuonyesha mabadiliko
yoyote ya kina cha maji (Kielelezo Na. 4.1). Mabadiliko ya kina katika maziwa haya
yanahusishwa na mabadiliko ya tabia nchi, mabadiliko asilia ya mienendo ya hali ya
maji katika Bahari ya Hindi (/ndian Ocean dipole) na ongezeko la tabaki hususan katika
Ziwa Rukwa.

Rukwa

Tanganyika

2.0
| 1.54
1.0

Water level anomaly (m)
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0.04-¥-18
2012 2015 2018 2021 2012 2015 2018 2021

Kielelezo 4-1: Mwenendo wa mabadiliko ya kina cha maji katika maziwa makuu Tanzania.
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Hali ya mtiririko wa maji katika mito: Mwenendo wa mitiririko wa maji katika
mabonde tisa umekuwa ukipungua na kuongezeka kwa kipindi cha kati ya mwaka 2010
na 2021. Kwa wastani mito inayotiririsha maji katika mabonde ya Ziwa Victoria, Rufiji,
Rukwa , Nyasa, Ruvuma na Kusini yamekuwa ikipungua kwa zaidi ya lita 200,000 kwa
siku. Aidha, Mito inayotiririsha maji katika mabonde ya Pangani, Wami-Ruvu, Bonde
la Kati na Tanganyika yaliongezeka kwa zaidi ya lita 400,000 kwa siku (Kielelezo Na.
4-2).
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Kielelezo Na. 4-2: Mwenendo wa utiririkaji wa maji katika mito kwenye Mabonde ya Maji

4.1.2 Sababu za mabadiliko ya ujazo wa maji katika mito

Shughuli zisizo endelevu za kibinadamu kama vile uharibifu wa misitu, uharibifu wa
ardhi katika vyanzo vya maji na kuongezeka kwa tabaki zinachangia mabadiliko ya
ujazo wa maji katika mito. Aidha, ongezeko la mvua limekuwa ni chanzo cha
kuongezeka kwa ujazo wa maji kwenye maziwa nchini kwa mfano katika kipindi cha
hivi karibuni wastani wa kiwango cha mvua umeongezeka kutoka 1000mm mwaka
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2016 hadi 1250 mwaka 2020 (kilelezo 4-3). Ongezeko la ujazo wa maji katika maziwa
umekuwa na athari mbalimbali, ikiwa ni pamoja na mafuriko, mmomonyoko wa
udongo na fukwe. Athari hizi zimejidhihirisha kwa matukio ya uharibifu wa
miundombinu mfano kuongezeka ujazo wa maji katika Ziwa Tanganyika umesababisha
jamii katika mwambao kupoteza makazi na mashamba.

Annual Rainfall (

2011 2013 2015 2017 2019 2021

Kielelezo 4-3: Mwenendo wa mvua nchini

4.1.3 Ubora wa Maji

Tafiti za hivi karibuni za Wizara ya Maji zinaonesha kuwa wastani wa viwango vya
ubora wa maji vinakidhi ukomo wa viwango vya ubora vinavyokubalika isipokuwa
kwa Ziwa Viktoria na Mto Pangani vinavyoonesha hali ya juu ya uchafuzi. Aidha,
kumekuwepo viwango vya juu vya kemikali za mbolea kupita viwango vinavyo
kubalika katika mito ya Ngerengere na Mbezi inayotiririsha maji katika Bonde la
Wami/Ruvu na Ruaha Mkuu katika Bonde la Rufiji.

Kuathirika kwa ubora wa maji unasababishwa na uchafuzi unaotokana na uwepo wa
mabaki ya mimea na wanyama katika maji na ongezeko la tabaki. Vilevile, kupungua
kwa ubora wa maji unaathari mbalimbali katika mifumo ikolojia ya maji, mfano,
matukio ya vifo vya samaki katika Ziwa Victoria kutokana na upungufu wa hewa ya
oksijeni katika vipindi vya kiangazi ambapo viwango vya uchafuzi huwa vikubwa.

4.2 Hatua Zilizochukuliwa

Jitihada kadhaa zimechukuliwa ili kuzuia au kupunguza athari za kuongezeka kwa ujazo
wa maji katika maziwa. Baadhi ya jitihada hizo ni pamoja na: kuanzishwa na
kutekelezwa kwa Mradi wa Usimamizi wa Maji wa Ziwa Tanganyika, ambao ulilenga
kukusanya takwimu za kuongezeka kwa kina cha maji katika Ziwa Tanganyika na kutoa
taarifa kwa umma; Programu ya Usimamizi wa Mazingira Ziwa Viktoria iliyolenga
kulinda vyanzo vya maji, kupunguza uchafuzi wa mazingira, na kurejesha mfumo-
ikolojia wa Ziwa hilo kupitia usimamizi endelevu wa ardhi, matumizi ya teknolojia bora
za uzalishaji viwandani na kuwepo kwa usimamizi jumuishi wa rasilimali za maji,
ambao unahakikisha mipango na usimamizi endelevu wa rasilimali za maji.
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4.3 Hatua zitakazochukuliwa
4.3.1 Lengo

Lengo ni kuhakikisha vyanzo vya maji vinatunzwa, vinalindwa na vinasimamiwa kwa
njia endelevu.

4.3.2 Matokeo Tarajiwa

Kuhifadhi vyanzo vya maji kwa ajili ya mtiririko endelevu wa maji katika mito kwenye
ardhioevu, maziwa na bahari.

4.3.3 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele ni kuhifadhi vyanzo vya maji katika mito ya Kagera, Mara,
Ruaha Mkuu, Momba, Lufirio, Wami na Ruvuma, pamoja na Bonde za Ziwa Viktoria,
Ziwa Tanganyika, Ziwa Nyasa, Ziwa Rukwa, Ardhioevu ya Mto Mara na ardhioevu ya
Malagarasi - Muyowosi.

4.3.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa

i. Kuimarisha usimamizi wa vyanzo vya maji ili kuhakikisha mtiririko wa maji
unakuwa wa uhakika katika Mito ya Kagera, Mara, Ruaha Mkuu, Momba,
Lufirio, Wami na Ruvuma

a. Kuandaa na kutekeleza Mipango ya urejeshwaji na usimamizi wa ardhi kwa
kupanda miti na urejeshaji wa uoto wa asili ifikapo mwaka 2032;

b. Kuandaa na kutekeleza Programu ya kuhamasisha ufugaji endelevu, usimamizi
wa nyanda za malisho na upatikanaji wa maji kwa mifugo ifikapo mwaka 2032;

c. Kuhamasisha kilimo endelevu kupitia mbinu bora za kilimo, kilimo hifadhi na
kilimo kinachohimili athari za mabadiliko ya tabianchi ifikapo mwaka, 2032; na

d. Kuanzisha na kuimarisha Vyama vya Watumiaji wa Maji ifikapo mwaka, 2032.

ii.  Kuhakikisha matumizi endelevu ya maji kwa watumiaji wote wa maji katika
mito ya Kagera, Mara, Ruaha Mkuu, Momba, Lufirio, Wami na Ruvuma.

a. Kuhamasisha matumizi ya miundombinu sahihi ili kuzuia upotevu wa maji katika
shughuli za umwagiliaji na matumizi mengine ifikapo mwaka 2032;

b. Kuandaa na kutekeleza mipango ya kukuza uelewa kwa watumiaji wa maji

kuhusu hifadhi na matumizi endelevu ya rasilimali za maji ifikapo mwaka, 2032;
na

c. Kuimarisha utekelezaji wa sheria kupitia ufuatiliaji wa mara kwa mara ili
kudhibiti matumizi ya maji kinyume cha sheria ifikapo mwaka, 2032.
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iii.

Kuimarisha udhibiti wa ubora wa maji katika vyanzo vya maji.
Kujenga uwezo wa taasisi zenye dhamana ya usimamizi wa maji katika kutumia
teknolojia bora ya kufuatilia ubora wa maji ifikapo mwaka 2032;

. Kuimarisha uratibu miongoni mwa taasisi katika upatikanaji wa takwimu na

taarifa za ubora wa maji ifikapo mwaka, 2032; na
Kuimarisha uwezo wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira

(NEMC() ili kuendelea kufuatilia ubora wa maji kwa ajili ya kudhibiti uchafuzi wa
mazingira ifikapo mwaka, 2032.
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5 UHARIBIFU WA ARDHIOEVU

Ardhioevu ni eneo ambalo sehemu kubwa ni chepechepe hutokea pale ambapo
kiwango cha maji kipo juu ya au karibu na uso wa ardhi, au mahali ambapo ardhi
imefunikwa na maji. Ardhioevu huwa ni vyanzo muhimu vya maji, makazi ya samaki
na viumbe wengine wa majini na nchi kavu, malisho ya mifugo na urithi wa utamaduni.
Shughuli hizi huchangia kwa kiasi kikubwa katika ustawi wa maisha ya jamii
zinazozunguka na nje ya maeneo ya Ardhioevu.

5.1 Hali llivyo

Tanzania ina Ardhioevu ambayo ni takriban asilimia 10 ya eneo lote la ardhi, ambayo
maelfu ya watu, hasa jamii za maeneo hayo wanaitegemea katika shughuli mbalimbali
za kiuchumi. Ardhioevu zina hadhi tofauti za kiuhifadhi, ambapo zingine ziko kwenye
mapori ya akiba na hifadhi za taifa, wakati zingine hazina hadhi yoyote ya uhifadhi.
Ardhioevu nne ni miongoni mwa ardhi oevu zenye umuhimu wa kimataifa chini ya
Mkataba wa Ramsar ambazo ni Malagarasi-Muyovosi, Bonde la Kilombero, Rufiji-
Mafia-Kilwa (RUMAKI) na Ziwa Natron.

Ardhioevu nyingi ziko kwenye shinikizo kubwa la uvamizi utokanao na shughuli za
kibinadamu. Maeneo ya Ardhioevu yameendelea kupungua kutokana na kutumika kwa
ajili ya matumizi mengine ya ardhi ambapo hali hii inatokana na ongezeko la mahitaji
ya ardhi ya kilimo na makazi. Mifumo-ikolojia ya Ardhioevu pia imekuwa ikikabiliwa
na upotevu wa bioanuai na viumbe hai.

5.2  Sababu za uharibifu

Ardhioevu zinakabiliwa na uharibifu kutokana na shughuli zisizo endelevu za
binadamu. Shughuli hizo ni kilimo, ufugaji usio endelevu, ujenzi wa mabwawa ya
Samaki na uvuvi haramu.

8 2= R e .

Picha Na. 5-1: malisho ya mifugo katika maeneo oevu ya Mto Mara (a), Kilimo katika Ardhioevu (b)
Ufyekaji wa maeneo ya Ardhioevu kwa ajili ya ujenzi wa mabwawa ya samaki (c) na mabwawa ya
samaki yaliyojengwa katika maeneo oevu huko Misungwi (d)
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5.3 Athari za uharibifu wa Ardhioevu

Hali hii kwa ujumla husababisha kupungua kwa mtiririko wa maji katika mito tegemezi
na vyanzo vya maji. Mfano katika maeneo ya lhefu, Mto Ruaha na Mto Katuma
ambayo imeathiri wanyamapori na upatikanaji wa maji safi (Picha 5-1).

5.4 Hatua zilizochuliwa

Baadhi ya jitihada za kukabiliana na changamoto zinazokabili Ardhioevu ni pamoja na
kuzuia matumizi ya ardhioevu dhidi ya shughuli zisizo endelevu; na kupandisha hadhi
za maeneo oevu na madakio yake kuwa maeneo lindwa, Mfano, Pori la Akiba la
Usangu kuwa sehemu ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha pamoja na Msitu wa hifadhi wa
Kipengere na Kitulo kuwa Hifadhi za Taifa. Maeneo haya mawili yanatoa vyanzo vya
maji kwa mito kadhaa inayotiririka hadi Usangu na Mto Ruaha.

5.5 Hatua zitakazochukuliwa

5.5.1 Lengo
Kuimarisha hifadhi na matumizi endelevu ya maeneo ya ardhioevu.

5.5.2 Matokeo Tarajiwa

Maeneo ya ardhioevu yaliyoharibiwa yanarejeshwa; uvamizi, upotevu na matumizi
yasiyo endelevu ya Ardhioevu yanasitishwa; Upotevu wa makazi na bioanuai ya mimea
na wanyama katika Ardhioevu yanapunguzwa. Huduma za mifumo ikolojia inaimarika
na upatikanaji wa maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na mifugo kuboreshwa.

5.5.3 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele ni pamoja na maeneo ya Ardhioevu yenye uharibifu mkubwa
sana hususan Bonde la Mto Ruaha Mkuu, Kilombero, ardhioevu ya Mto Mara,
Malagarasi na mifumo-ikolojia ya maeneo kame.

5.5.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa
i.  Kurejesha na kuhifadhi ya Ardhioevu kwa ajili ya kuhifadhi bioanuai na huduma
za mfumo-ikolojia.
a. Kuandaa na kutekeleza mpango wa usimamizi wa ardhioevu kwa ardhioevu
zilizo nje ya maeneo yaliyohifadhiwa chini ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa
ifikapo mwaka 2032;

b. Kuandaa na kutekeleza programu za kuimarisha usimamizi wa Ardhioevu kwa
angalau asilimia 50 katika maeneo ya hifadhi ifikapo mwaka 2032;

c. Kuhamasisha mbinu za kilimo misitu kwa ajili ya kukabiliana na mmomonyoko
wa udongo na mlundikano wa tabaki ifikapo mwaka 2032;

d. Kuandaa na kutekeleza programu za kuhamasisha ufugaji endelevu wa mifugo
kwa jamii zinazozunguka maeneo oevu ifikapo mwaka 2032; na

.....

jamii zinazozunguka maeneo ya Ardhioevu ifikapo mwaka 2032.
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Kuimarisha usimamizi wa Ardhioevu
kufanya tathmini ya rasilimali za ardhioevu ifikapo mwaka 2025;

. Kuandaa na kutekeleza programu na miradi ya kuimarisha uwezo wa taasisi

zenye dhamana ya usimamizi wa ardhioevu ifikapo mwaka 2025;

Kuandaa na kutekeleza mipango ya kuimarisha uratibu miongoni mwa taasisi
zenye dhamana ya usimamizi wa Ardhioevu ifikapo mwaka 2032;

. Kuandaa na kutekeleza programu za kuhamasisha na kuimarisha ushirikiano

katika usimamizi wa Ardhioevu inayovuka mipaka ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza programu za kuimarisha Utafiti, upatikanaji wa takwimu,
taarifa na tafiti kwa ajili ya tathmini ya hali ya Ardhioevu ifikapo mwaka 2032;
na

Kuandaa na kutekeleza mipango ya uwekaji mipaka kwa angalau 50% vya
Ardhioevu isiyolindwa ifikapo mwaka 2032.

Kuimarisha usimamizi na kujenga uelewa wa jamii kuhusu umuhimu wa
Ardhioevu na mifumo-ikolojia yake.

Kuandaa na kutekeleza programu na miradi ya kukuza uelewa kuhusu hifadhi ya
mfumo-ikolojia wa Ardhioevu katika maeneo yote ya Ardhioevu ifikapo mwaka
2025; na

. Kuanzisha Kamati za Usimamizi wa Ardhioevu za Jamii ili kuimarisha ushiriki wa

jamii katika hifadhi ya ardhioevu ifikapo mwaka 2027.

Programu endelevu ya njia mbadala za kujipatia kipato ili kupunguza shinikizo
kwenye rasilimali za Ardhioevu.

Kufanya tathmini ya hali ya maisha ya jamii zinazotegemea rasilimali za Ardhioevu
ifikapo mwaka 2025;

. Kuandaa na kutekeleza programu za kuhamasisha njia mbadala za kujipatia kipato kwa

jamii zinazozunguka maeneo ya Ardhioevu ifikapo mwaka 2025; na
Kuandaa na kutekeleza programu za kuhamasisha matumizi sahihi ya Ardhioevu kwa

kuongeza wigo wa utekelezaji wa shughuli zinazozingatia uhifadhi wa mazingira
ifikapo mwaka 2032.
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Vi.

Kuimarisha uwezo wa jamii kwa ajili ya kuhakikisha upatikanaji endelevu wa
huduma za mfumo-ikolojia kutoka katika Ardhioevu

Kuandaa na kutekeleza programu ya kujenga uwezo wa kupata fedha kwa ajili
ya usimamizi wa Ardhioevu kwa angalau asilimia 50 ya maeneo muhimu ya
Ardhioevu ifikapo mwaka 2025; na

. Ujenzi wa mabirika ya kunyweshea mifugo na miundombinu ya maji kwa ajili

ya matumizi ya nyumbani kwa angalau 50% ya maeneo ya Ardhioevu nje ya
maeneo ya hifadhi ifikapo mwaka 2032.

Kuhamasisha matumizi endelevu ya maji katika shughuli za umwagiliaji na
matumizi mengine ili kuboresha ufanisi katika matumizi ya maji.

Kufanya tathmini ya matumizi ya maji na upotevu wa maji katika skimu zote za
umwagiliaji kwa ajili ya mgao sahihi wa maji ifikapo mwaka 2025;

. Kuandaa na kutekeleza programu za kuboresha skimu za umwagiliaji kwa

kuhakikisha zinatumia mbinu bora za hifadhi ya maji ili kupunguza uhaba wa
maji ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza programu za kuhamasisha matumizi ya mbinu bora za
uvunaji maji ya mvua ifikapo mwaka 2032.
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6 VIUMBE VAMIZI

Viumbe vamizi ni wanyama na mimea ambao huenea kwa kasi katika maeneo
mbalimbali. Viumbe hawa wamegawanyika katika makundi mawili (2) ambayo ni:
wale waliobainika kuwa na athari hasi kwa mazingira na kundi la pili ni wale ambao
wanadhaniwa kuwa na madhara lakini tafiti bado hazijabaini athari zao kwa mazingira.

6.1 Hali llivyo

Tanzania ina jumla ya viumbe 220 vamizi na vinavyoweza kuwa vamizi. Sabini na tano
(75) ni viumbe vamizi waliobainika kuwa na athari hasi kwa mazingira. Aidha, kati ya
hao asilimia 87 ni viumbe vamizi wageni kutoka nje ya mipaka ya Tanzania na asilimia
13 ni viumbe vamizi asili. Kati ya viumbe vamizi wageni (15) ni wanyama, (49) mimea
na (1) ni fangasi.
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Hivi sasa, kuna aina ya viumbe vamizi 12 vilivyotambuliwa kuwa na athari kubwa zaidi
kwa mazingira na uchumi. Viumbe hao ni pamoja na Kanitangaze (Fall armyworm);
Mrashia (Prosopis); Gugu karoti (Carrot weed); Gugu la Kongwa (Kongwa weead);
Amachabongo (Siam weed); Kunguru wa India (/ndian house crow); na Gugu maji
(Water hyacinth).

Picha Na. 8 I: Magugu maji katika Ziwa Viktoria (Kushoto). Shamba la Mifugo Kongwa-Dodoma (Kulia)

6.2 Sababu ya kuenea kwa Viumbe Vamizi

Kusambaa kwa viumbe vamizi wageni husababishwa na shughuli za binadamu hasa
usafiri unaohusisha uhamishaji wa viumbe vamizi kutoka eneo moja hadi jingine kupitia
vyombo mbalimbali vya usafiri wa majini, nchi kavu na angani. Hali kadhalika,
wanyama wanaofugwa na wa porini ndani na nje ya maeneo ya hifadhi ikijumuisha
Hifadhi za Taifa wanaweza pia kubeba mbegu zilizokomaa kutoka eneo moja hadi
jingine na hivyo kusababisha kuenea kwa viumbe vamizi.

6.3  Athari za kuenea kwa Viumbe Vamizi

Viumbe vamizi wameathiri sekta mbalimbali ikiwemo sekta ya mifugo kwa kusababisha
upotevu wa ardhi ya malisho; sekta ya wanyamapori na utalii kwa kupoteza maeneo
ya malisho ya Ngorongoro na Serengeti; ardhi ya kilimo na upotevu wa mazao nchini;
upotevu wa bioanuai na uvuvi; na kero zinazosababishwa na kunguru. Mathalan,
mimea vamizi imetawala eneo kubwa la Kreta ya Ngorongoro na kusababisha uhaba
wa ardhi ya malisho ya wanyamapori. Aidha, eneo la Kongwa, Gugu la Kongwa
limeripotiwa kusambaa kwa zaidi ya hekta 26,600 (70%) ya eneo lote la Shamba la
mifugo la Kongwa ambalo ni hekta 38,000, vilevile inaelezwa kuwa Gugu la Kongwa
limesambaa kwa zaidi ya asilimia 57 ya eneo lote la Wilaya ya Kongwa.

6.4 Hatua zilizochukuliwa

Katika kukabiliana na viumbe vamizi baadhi ya juhudi zilizochukuliwa ni pamoja na
kuandaa na kutekeleza Mkakati na Mpango-Kazi wa Kitaifa wa Usimamizi na Udhibiti
wa Viumbe Vamizi (2019-2039); Kung'oa magugu vamizi kwa mikono katika Hifadhi
ya Ngorongoro na Ranchi ya Kongwa na kuhamasisha matumizi mbadala ya viumbe
vamizi kama utengenezaji wa sabuni kwa kutumia Lantana Camara na utengenezaji wa
vikapu, na mikeka kwa kutumia magugu maji.
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6.5 Hatua Zitakazochukuliwa

6.5.1 Lengo
Kuhifadhi bioanuai, huduma za mifumo-ikolojia na rasilimali dhidi ya viumbe vamizi
na athari zake.

6.5.2 Matokeo tarajiwa

Wadau kuwa na uelewa kuhusu viumbe vamizi, njia za kuenea na athari zao; teknolojia
muafaka zinazoweza kutumika katika usimamizi wa viumbe vamizi zimefanyiwa utafiti
na kutumiwa; viumbe vamizi vinadhibitiwa na kufuatiliwa ipasavyo na maeneo
yaliyovamiwa kurejeshwa na uvamizi zaidi kuzuiwa.

6.5.3 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo yaliyoathirika zaidi ni katika hifadhi za wanyamapori na hifadhi za misitu asilia
(Ngorongoro, Serengeti, Hifadhi ya Msitu Asilia ya Amani); mifumo ya ikolojia ya
kilimo (Kongwa, Arusha, Mara) na mifumo ikolojia ya maeneo yaliyoathiriwa na
Kanitangaze.

6.5.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa
i. Kuimarisha uwezo wa kitaifa katika utafiti na usimamizi wa viumbe vamizi

a. Kujenga uwezo wa taasisi zinazohusika na usimamizi wa viumbe vamizi angalau
50% ifikapo mwaka 2025;

b. Kufanya tathmini ya maeneo yaliyoathirika na kusambaa kwa viumbe vamizi
kwa angalau 50% ifikapo mwaka 2032; na

c. Kufanya tafiti kuhusu mbinu bora za usimamizi wa viumbe vamizi kwa angalau
50% ya viumbe vamizi wa kipaumbele ifikapo mwaka 2032.

ii. Kudhibiti njia za kuenea kwa viumbe vamizi
a. Kujenga uwezo wa vituo vya mipakani kudhibiti viumbe vamizi kwa angalau
90% ya vituo vya mipakani ifikapo mwaka 2024; na

b. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kudhibiti viumbe vamizi kwa angalau 95%
ya uvamizi mpya ifikapo mwaka 2032.

iii. Kutekeleza programu za udhibiti, urejeshaji na ufuatiliaji wa viumbe vamizi
a. Kuandaa na Kutekeleza mpango wa kudhibiti viumbe vamizi vya kipaumbele

kwa angalau 50% ifikapo mwaka 2032; na

b. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kurejesha angalau 50% ya maeneo ya
mifumo ikolojia yaliyoathiriwa na viumbe vamizi ifikapo mwaka 2032.
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iv. Kuimarisha uelewa na ushiriki wa wadau katika usimamizi wa viumbe vamizi.

a. Kuandaa na kutekeleza programu za kukuza uelewa wa wadau kuhusu mbinu
bora za usimamizi wa viumbe vamizi kwa angalau 50% ifikapo mwaka 2032;

b. Kuandaa mpango wa biashara kwa ajili ya kuhamasisha matumizi yenye manufaa ya
viumbe vamizi ili kuimarisha usimamizi wa viumbe vamizi ifikapo mwaka 2032.
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7 UPOTEVU WA MAKAZI YA WANYAMAPORI NA BIOANUAI

Tanzania ni miongoni mwa Nchi zenye utajiri mkubwa wa bioanuai Duniani. Kwa
mujibu wa kanzidata ya Taifa ya kukusanya taarifa za bionuai, kuna takriban aina
32,836 za spishi za wanyama na mimea zinazopatikana nchini. Hata hivyo, makazi ya
wanyamapori na bionanuai yanakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo
mabadiliko ya matumizi ya ardhi kwa shughuli za kiuchumi na kijamii ikiwa ni pamoja
na makazi, kilimo, ufugaji, na uchomaji moto hovyo. Mabadiliko haya ya matumizi ya
ardhi yasiyo endelevu yamesababisha upotevu wa makazi ya wanyamapori na bioanuai
nchini. Aidha, shughuli zingine zinazochangia upotevu wa makazi ya wanyamapori na
bioanuai ni pamoja na uchomaji mkaa, uvunaji wa magogo, uchimbaji madini, ujangili,
uharibifu wa matumbawe, biashara haramu ya wanyama na mimea, ajali za barabarani
katika maeneo ya hifadhi za wanyamapori, viumbe vamizi na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

7.1 Hali llivyo

Tanzania ina maeneo 6 kati ya 36 yaliyopo Duniani yenye bioanuai nyingi. Maeneo
hayo 6 yanahifadhi zaidi ya theluthi moja ya mimea na 20% ya wanyama wakubwa
katika Bara la Afrika. Kwa ujumla, utajiri wa bioanuai nchini una mchango mkubwa
katika jamii kwa kutoa huduma mbalimbali za kiuchumi, kijamii na mazingira. Kielelezo
7-1 kinaonesha mtawanyiko wa bioanuai hizo nchini. Maeneo yenye bioanuai nyingi
zaidi ni pamoja na Mikoa iliyopo ukanda wa Kusini Magharibi mwa nchi kuelekea
ukanda wa Mashariki na Kaskazini Mashariki. Kwa ujumla maeneo ya miinuko na
milima ndiyo yenye bioanuai nyingi zaidi. Mathalan, milima ya Tao la Mashariki ni
miongoni mwa maeneo yenye bioanuai nyingi zaidi nchini ambapo inakadiriwa kuwa
na zaidi ya aina 1500 za spishi za wanyama na mimea zinazopatikana nchini pekee.
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Kielelezo Na. 7-1: Ramani ya Tanzania inayoonesha maeneo yenye utajiri wa bioanuar

Tanzania ina zaidi ya makundi 500 vya spishi ambazo zinapatikana hapa nchini pekee.
Makundi hayo ni pamoja na; mamalia 44, ndege 34, reptilia 94, amfibia 89, samaki
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wa maji baridi 173, samaki wa baharini 10, spishi 47 za vipepeo, mimea 22 na genera
15 ya viumbe wenye uti wa mgongo. Aidha, Tanzania ni nchi ya 10 yenye idadi ya juu
zaidi ya viumbe vilivyo katika hatari ya kutoweka duniani. Kuna takriban spishi 2,100
zilizo hatarini kupotea ambapo 895 ni mimea, 841 wanyama na zilizobaki 364 ni
makundi mengine madogo ya spishi.

7.2 Sababu za Upotevu wa Makazi ya Wanyamapori na Bioanuai

Sababu kuu za kupotea kwa makazi ya wanyamapori na kupungua kwa bioanuai ni:
matumizi yasiyo endelevu ya spishi za mimea na wanyama, uchafuzi wa mazingira,
kuenea kwa viumbe vamizi, na mabadiliko ya tabianchi. Vilevile, sababu nyingine ni
pamoja na shughuli za kibinadamu kama vile kubadili matumizi ya ardhi asilia kwenda
kwenye matumizi mengine kama vile makazi, kilimo na malisho ya mifugo; uchomaji
moto ovyo, na matumizi ya ardhi yasiyopangwa. Utegemezi mkubwa wa kuni na mkaa
kama chanzo cha nishati, ujangili, uharibifu wa matumbawe na ajali kwenye barabara
zinazopita maeneo ya hifadhi pia ni miongoni mwa sababu zinazochangia kupotea kwa
makazi ya wanyamapori na bioanuai.

Picha 7-1: Baadhi ya Wanyama walio katika hatari ya kutoweka (Sokwe-kushoto) na Nyani
wekundu (kulia)

7.3 Athari zitokanazo na Upotevu wa Bioanuai

Miongoni mwa athari za upotevu wa makazi ya wanyapori na bioanuai ni pamoja na
tishio la kutoweka kwa baadhi ya viumbe adimu nchini, kuongezeka kwa migogoro
kati ya binadamu na wanyamapori na kuvamiwa kwa shoroba za wanyamapori. Mfano
ya viumbe walio katika tishio ni pamoja na Kasa wa baharini ambapo kasa jike
wanaoatamia mayai wanauawa kwa kuwindwa nchi kavu na kunaswa na nyavu
zisizokidhi viwango (Picha 7-2).

Ongezeko la shughuli zisizo endelevu za binadamu na idadi ya watu karibu na ndani
ya maeneo ya shoroba za wanyamapori kumesababisha ongezeko la matukio ya
migogoro kati ya binadamu na wanyamapori. Athari za migogoro hii hutofautiana
kutoka sehemu moja hadi nyingine. Kwa mfano, taarifa iliyotolewa na Shirika la Hifadhi
za Taifa Tanzania mwaka 2022, inaonesha kuwa, katika kipindi cha miaka mitano
iliyopita, jumla ya hekta 33,641.98 za mazao ya chakula ziliharibiwa, ambapo
wakulima 18,505 waliathirika, watu 72 waliuawa na 141 kujeruhiwa. Kwa upande
mwingine, mifugo 3,830 iliuawa na 112 kujeruhiwa katika wilaya za Tarime, Bunda,
Serengeti, Busega, Bariadi, Itilima na Ngorongoro.
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Picha 7-2: Kasa walionaswa kwenye nyavu kutokana na uvuvi haramu Mtwara

7.4 Hatua zilizochukuliwa

Hatua mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa kukabiliana na upotevu wa bioanuai na
wanyamapori zikiwemo: Utekelezaji wa Mradi wa Bioanuai wa Ziwa Tanganyika
uliolenga kudhibiti uchafuzi wa mazingira na kulinda bioanuai na Mradi wa Uhifadhi
na Usimamizi wa Bonde la Kihansi uliolenga kuimarisha uhifadhi wa bioanuai katika
eneo la vyanzo vya maji vya Kihansi na kuhifadhi spishi za mimea na wanyama zilizo
katika hatari ya kutoweka katika eneo hilo ikiwemo vyura wa kihansi. Aidha, Vikundi
vya Usimamizi wa Fukwe vimeanzishwa katika ngazi za jamii vyenye wajibu wa
kusimamia uvuvi endelevu na fukwe.

7.5 Hatua zitakazochukuliwa

7.5.1 Lengo

Kuimarisha hifadhi na usimamizi wa makazi ya wanyamapori na bioanuai katika
maeneo yaliyohifadhiwa na yasiyohifadhiwa.

7.5.2 Matokeo tarajiwa

Kuwepo kwa makazi ya wanyapori yaliyolindwa na kuhifadhiwa yanayotoa huduma
ya ikolojia iliyokusudiwa; shoroba za wanyamapori zinaimarishwa ili kuhakikisha
muunganiko wa shoroba hizo unadumishwa na jamii zinashirikishwa katika usimamizi
wa makazi ya wanyamapori.

7.5.3 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele ni maeneo yote ya hifadhi pamoja na shoroba za wanyamapori
zilizo hatarini kuharibiwa hasa katika Shoroba za Wami-Mbiki (Hifadhi za Taifa za
Saadani, Mikumi na Selous), Kwakuchinja-Mbugwe (Hifadhi ya Taifa ya Tarangire),
Mayoka-Magara-Mwada-Vilimavitatu (Hifadhi ya Taifa ya Tarangire), Jangwani (Eneo
la Pori la Mto wa Mbu) Kitete- Lositete ya Juu (Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro) na
Laja (Hifadhi ya Ngorongoro na Msitu wa Marang).
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7.5.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa

a.

Kuhakikisha usimamizi endelevu wa shoroba za wanyamapori.
Kuandaa na kutekeleza Programu ya kudhibiti uvamizi wa shoroba za
wanyamapori ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza programu za hifadhi ya maeneo lindwa na maeneo
yanayozunguka maeneo hayo ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza programu za hifadhi ya shoroba zinazovuka mipaka
ifikapo mwaka 2032.

Kuimarisha hifadhi ya makazi ya wanyamapori na bioanuai.
Kuandaa na kutekeleza programu ya hifadhi ya makazi ya wanyamapori
yanayopakana na maeneo ya hifadhi ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza mifumo ya ufuatiliaji katika barabara zinazokatiza katika
hifadhi za taifa na shoroba za wanyamapori ili kudhibiti ajali za wanyama
zinazosababishwa na magari ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza mpango wa ushirikishwaji wa sekta binafsi na jamii katika
usimamizi wa makazi ya wanyamapori na matumizi ya bioanuai ifikapo mwaka
2032; na

Kuandaa na kutekeleza programu na mikakati ya kuzuia, kudhibiti na
kutokomeza viumbe Vamizi katika makazi ya wanyamapori ifikapo mwaka
2032.

Kuhakikisha matumizi endelevu ya bioanuai.
Kuandaa na kutekeleza mpango wa ushirikishwaji jamii katika usimamizi

endelevu wa makazi ya wanyamapori na bioanuai ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza programu za kuimarisha mbinu jumuishi za matumizi
endelevu ya bioanuai ifikapo mwaka 2032;

Kujenga uwezo wa taasisi ikiwemo upatikanaji wa teknolojia na vifaa kwa ajili
ya usimamizi na hifadhi ya wanyamapori ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza Programu shirikishi kwa ajili ya kuimarisha utafiti kuhusu
hifadhi ya makazi ya wanyamapori na bioanuai ifikapo mwaka 2032.
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8 USIMAMIZI WA MIFUMO-IKOLOIJIA YA BAHARI NA PWANI

Tanzania ina ukanda wa pwani wa zaidi ya kilomita 800 kutoka Tanga kwa upande
wa kaskazini hadi Mtwara kwa upande kusini. Mwambao huo una aina nyingi za
mifumo-ikolojia ikiwemo mikoko na matumbawe ambayo ni muhimu kwa ustawi wa
jamii na maendeleo endelevu. Hata hivyo, mifumo ikolojia hiyo iko katika hatari ya
kuharibiwa kutokana na shughuli mbalimbali zisizo endelevu.

8.1 Mikoko
8.1.1 Hali ya Mikoko Nchini

Usimamizi wa Misitu ya mikoko nchini umegawanywa katika kanda kuu tatu (3) za
Kaskazini inayojumuisha misitu ya mikoko ya Mkoa wa Tanga; Kanda ya Kati
inayojumuisha misitu ya mikoko ya Dar es Salaam na Mkoa wa Pwani na Kusini
inayojumuisha mikoko ya Mkoa wa Lindi na Mtwara. Hata hivyo, sehemu kubwa zaidi
ya mikoko nchini Tanzania inapatikana katika Delta ya Rufiji yenye eneo la asilimia 50
ya mikoko yote inayopatikana Tanzania na Afrika Mashariki.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Maliasili na Utalii (1991 na 2015) kumekuwepo na
kupungua kwa mikoko katika Kanda ya Kaskazini na Kusini kutoka hekta 11,159 hadi
1,701 na kutoka hekta 35,159 hadi 30,981 katika mwaka 1991 hadi 2015 mtawalia. Hata
hivyo, kumekuwepo na ongezeko la mikoko kutoka hekta 68,390 mwaka 1991 hadi
hekta 125,418 mwaka 2015 katika Kanda ya Kati inayojumuisha mikoa ya Dar es
Salaam na Pwani. Hata hivyo, utafiti kuhusu mwenendo wa hali ya mikoko kwenye
Delta ya Rufiji ulibaini kupungua kwa mikoko kutoka hekta 51,941 hadi 45,519 mwaka
1991 na mwaka 2015 mtawalia. Matokeo hayo yamechangiwa na kuendelea kwa
uharibifu wa mikoko kutokana na kilimo cha mpunga na mabhitaji ya mbao na nguzo.

8.1.2 Sababu za Uharibifu wa Mikoko Nchini

Uharibifu wa mikoko unasababishwa na: uvunaji haramu kwa ajili ya nguzo na mbao;
ubadilishaji wa matumizi ya ardhi ya hifadhi ya misitu ya mikoko kwa shughuli za kilimo
na mashamba ya uzalishaji wa chumvi na athari za mabadiliko ya tabianchi.

8.1.3 Athari zitokananzo na Uharibifu wa Mikoko

Uvuvi wa kamba unaaminika kuwa ndio shughuli iliyoathiriwa zaidi na uharibifu wa
mikoko kutokana na kutegemea zaidi mikoko kama maeneo ya mazalia ya kamba.
Vilevile, kupungua kwa eneo la mikoko kunakoshuhudiwa kunaendana na kupungua
kwa uvuvi wa kamba nchini. Kwa mfano, licha ya kuzuiwa kwa uvuvi wa kamba katika
kipindi cha mwaka 2008 hadi 2017 ili kuruhusu ukuaji na ongezeko la samaki hao,
lakini matokeo yaliyoonesha kutokuongezeka kwa kamba hao.

Aidha, uharibifu wa mikoko pia huchangia mmomonyoko wa ardhi kwenye maeneo
ya Pwani. Hii imeonekana katika eneo la Mikindani katika Manispaa ya Mtwara
ambapo ukataji wa mikoko umeongeza kasi ya mmomonyoko wa ardhi ambao
umesababisha uharibifu wa miundombinu. (Picha Na. 8-1).

36



Picha Na. 8-1: Uharibifu wa mikoko Ghuba ya Mikindani-Manispaa ya Mtwara

8.1.4 Hatua Zilizochukuliwa

Baadhi ya hatua zilizochukuliwa kudhibiti uharibifu wa mikoko ni pamoja na: kutunga
na kutekeleza sheria zinazohusiana na usimamizi wa maliasili kama vile Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira Sura 191, Sheria ya Uvuvi, Sura 279 na Sheria ya Misitu Sura
323. Sheria hizi zinatoa mfumo unaohakikisha hifadhi ya mikoko; kuandaa na
kutekeleza mpango wa usimamizi wa mikoko; na urejeshaji wa maeneo yaliyoharibiwa.

8.2 Matumbawe
8.2.1 Hali ya Matumbawe nchini

Taarifa za hali ya matumbawe zilizopo nchini ni kwa maeneo yaliyohifadhiwa tu.
Kumekuwepo na uhaba wa taarifa za hali ya matumbawe katika maeneo
yasiyohifadhiwa. Aidha, kulingana na tathmini iliyofanywa kati ya mwaka 1999 na
2021, kumekuwa na ongezeko kubwa la matumbawe katika hifadhi ya bahari na
maeneo tengefu katika kisiwa cha Mafia na Tanga (Kielelezo Na. 8-1). Aidha,
kumekuwepo na ongezeko dogo la matumbawe katika maeneo tengefu ya Dar es
Salaam.

8.2.2 Sababu za uharibifu wa Matumbawe

Uharibifu wa matumbawe unatokana na shuhuli za kibinadamu zinazoharibu mazingira
hususan uvuvi wa kutumia baruti na mabadiliko ya tabianchi. Milipuko ya baruti
baharini husababisha uharibifu wa matumbawe, miamba, mifumo-ikolojia na mazingira
kwa ujumla.
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Kielelezo Na. 8-1: Maeneo ya matumbawe katika baadhi ya hifadhi za baharini

8.2.3 Athari zitokananzo na Uharibifu wa Matumbawe

Uharibifu wa Matumbawe umekuwa na athari mbalimbali kwa mifumo ikolojia. Kwa
mfano, uharibifu wa matumbawe kutokana na uvuvi haramu wa kutumia baruti
husababisha upotevu mkubwa wa bioanuai, upotevu wa makazi, na hatimaye
husababisha kupungua kwa mazao ya bahari. Aidha, matumbawe yaliyoharibiwa
yanaweza kupoteza mvuto kwa haraka ambao ni msingi wa utalii na kupoteza uwezo
wa kudhibiti athari za mawimbi na hivyo kuongeza uwezekano wa fukwe kuathiriwa
na mmomonyoko. (Picha Na. 8-1).
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Picha Na. 8-1: Uharibifu wa Matumbawe
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8.2.4 Hatua zilizochukuliwa katika kuhifadhi na kusimamia matumbawe

Baadhi ya hatua zilizochukuliwa kudhibiti uharibifu wa Matumbawe ni pamoja na:
Kuanzishwa kwa Kitengo cha Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu; Kukuza uelewa
wa jamii kuhusu umuhimu wa matumbawe kwa mifumo-ikolojia ya baharini;
kuanzishwa kwa Kikosi-Kazi cha Kitaifa cha ushauri wa kitaalam kuhusu usimamizi na
uhifadhi wa Matumbawe; Kuanzishwa kwa Vikundi vya Usimamizi wa Fukwe;
Utekelezaji wa miradi inayolenga kudhibiti uvuvi haramu wa kutumia baruti na
kuhamasisha urejeshaji wa matumbawe katika maeneo yaliyoharibiwa.

8.3 Hatua zitakazochukuliwa Katika kuhifadhi Mikoko na Matumbawe

8.3.1 Maeneo ya Kipaumbele katika hifadhi ya mikoko na matumbawe

Mikoko:
Hifadhi ya Mikoko katika kanda za: Kaskazini (Wilaya ya Mkinga), Kanda ya Kati
(Wilayani Bagamoyo na Delta ya Rufiji) na Kanda ya Kusini (Kilwa, Lindi and Mtwara).

Matumbawe:

Maeneo ya Hifadhi ya bahari na maeneo tengefu ya Mafia, Mnazi Bay, Ruvuma, Tanga
na Dar es Salaam. Pamoja na maeneo ya matumbawe yaliyo nje ya hifadhi za
Bagamoyo, Songosongo, Kilwa na Mtwara.

8.3.2 Lengo

Lengo ni kuimarisha usimamizi endelevu na hifadhi ya mifumo-ikolojia ya pwani na
bahari.

8.3.3 Matokeo tarajiwa

Kuboreka kwa usimamizi wa bahari; kurejeshwa maeneo ya mikoko na matumbawe
yaliyoharibiwa; jamii kuwa sehemu ya uhifadhi; uwepo wa mipango ya matumizi ya
bahari; uwepo wa rasilimali za kutosha kwa ajili ya hifadhi ya mikoko na matumbawe;
kupungua kwa uvuvi usio endelevu na upatikanaji wa fursa za kiuchumi zitokanazo na
rasilimali za bahari.

8.3.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa kuhifadhi Mikoko

i.  Kuimarisha usimamizi na hifadhi ya mifumo-ikolojia ya mikoko
a. Kuanzisha Kikosi-Kazi cha Taifa cha Usimamizi wa Mikoko ili kuimarisha uratibu
wa sekta mtambuka katika kusimamia mikoko ifikapo mwaka 2025;

b. Kuandaa na kutekeleza mpango wa usimamizi wa vitalu vya mikoko ifikapo
mwaka 2032; na

c. Kujenga uwezo wa taasisi zenye dhamana ya usimamizi wa mikoko ifikapo
mwaka 2032.
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Vi.

Kuhamasisha Usimamizi wa Pamoja wa Misitu kati ya Serikali na Jamii kwenye
Delta ya Rufiji

. Kufanya tathmini ya mikoko ili kusaidia uanzishwaji wa eneo la Usimamizi wa

Pamoja wa Mikoko ifikapo mwaka 2025;

. Kuandaa na kutekeleza Mkataba wa Usimamizi wa Pamoja wa Mikoko ifikapo

mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza mpango wa tathmini na ufuatiliaji wa mpango wa
pamoja wa usimamizi wa rasilimali ya Mikoko ifikapo mwaka 2032.

Kuhamasisha shughuli mbadala za kujipatia kipato kwa jamii za pwani.

. Kufanya tathmini kubaini visababishi vya uharibifu wa mikoko na kuainisha njia

mbadala za kujipatia kipato kwa jamii za maeneo ya Pwani ifikapo mwaka
2025;

. Kukuza utalii wa kiikolojia kama njia mbadala ya kujipatia kipato kwa kujenga

miundombinu Nyamisati na Kilwa Masoko ifikapo mwaka 2025;

Kuandaa na kutekeleza mpango wa Ufugaji wa samaki jumuishi kwenye maeneo
ya Mikoko yaliyopo Pangani, Mtwara, Lindi na Delta ya Kati na Kusini ifikapo
mwaka 2032.

Kuimarisha programu za urejeshaji wa mikoko katika maeneo ya Mkinga, Delta
ya Rufiji, Mtwara na Lindi.

. Kufanya tathmini ili kubaini maeneo ya mikoko yaliyoharibiwa ifikapo mwaka

2024;

. Kuandaa na kutekeleza Mwongozo wa urejeshwaji wa mikoko ifikapo mwaka

2024:; na

Kuandaa na kutekeleza mpango wa urejeshwaji wa maeneo ya mikoko
yaliyoharibiwa ifikapo mwaka 2032.

Kuhamasisha uandaaji wa mipango ya matumizi ya maeneo ya baharini;

. Kufanya Tathmini ya matumizi ya rasilimali, watumiaji wa rasilimali, umiliki na

mifumo ya usimamizi ifikapo mwaka 2025; na

. Kuandaa na kutekeleza mipango ya matumizi ya maeneo ya Bahari ifikapo

mwaka 2032.

Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya hifadhi ya mikoko

. Kufanya tathmini ya hali za rasilimali za mikoko kwa ajili ya fursa za Kaboni ya

Bluu ifikapo mwaka 2025;

. Kujenga uwezo wa kitaasisi na jamii ili kuandaa na kusimamia miradi ya Kaboni

ya Bluu ifikapo mwaka 2027; na
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C.

Kuandaa na kutekeleza miradi ya Kaboni ya Bluu na kuhamasisha juhudi za
kuhifadhi mikoko ifikapo mwaka, 2032.

Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa Hifadhi ya Matumbawe

Kuimarisha usimamizi na uhifadhi wa matumbawe

Kufanya tathmini ya hali na mwenendo wa ubora wa matumbawe yaliyopo nje
ya maeneo ya hifadhi yaliyopo Songosongo, Kilwa, Mkinga, Bagamoyo na
Mtwara ifikapo mwaka, 2025;

Kuandaa ramani za kidigitali na atlasi ya athari za Mabadiliko ya Tabianchi kwa
matumbawe ifikapo mwaka 2025;

Kuandaa na kutekeleza programu za ufuatiliaji mienendo ya hali za matumbawe
yaliyopo katika maeneo ya hifadhi ifikapo mwaka 2027;

Kuandaa na kutekeleza Mpango wa usimamizi wa matumbawe yaliyopo nje ya
maeneo ya hifadhi ikiwemo Songosongo, Kilwa, Mkinga, Bagamoyo na Mtwara

uliandaliwa na kutekelezwa ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa mpango wa kuongeza ukubwa wa eneo la hifadhi ya bahari kutoka
6.5% ya sasa hadi angalau 10% ifikapo mwaka 2032; na

Kujenga uwezo wa Kitengo cha Hifadhi za bahari na Maeneo Tengefu ili
kusimamia hifadhi ya matumbawe ifikapo mwaka 2032.

Kupunguza aina zote za uvuvi usio endelevu

. Kuandaa na kutekeleza mipango ya uelimishaji umma kuhusu uhifadhi wa

miamba ya matumbawe na uvuvi endelevu ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza mpango wa uvuvi shirikishi wa jumuiya za wavuvi kwa
lengo la kuhifadhi miamba ya matumbawe ifikapo mwaka, 2032;

Kujenga uwezo wa wavuvi kwa kuwapatia vifaa bora vya uvuvi ifikapo mwaka
2032; na

Kuandaa na kutekeleza programu za kujenga uwezo wa taasisi katika kusimamia
sheria zinazohusu miamba ya matumbawe ifikapo mwaka 2032.
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9 ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIANCHI

Ushahidi wa Kisayansi kuhusu mabadiliko ya tabianchi uko bayana na umedhihirika
zaidi kwenye ongezeko la joto katika bahari na ardhi. Tanzania imeanza kushuhudia
mwenendo wa ongezeko la joto la bahari na ardhi. Kwa mfano tangu mwaka 2010
hadi sasa Tanzania imeshuhudia ongezeko la nyuzi 0.6 kulinganisha na ongezeko la joto
katika kipindi cha mwaka 1981 hadi 2010.

Maoteo ya halijoto yanaonesha kuwa Mikoa ya kanda ya Magharibi (Kigoma, Katavi,
Rukwa), Nyanda za Juu Kusini (Mbeya, Songwe, Njombe, Ringa) na Kanda ya Kati
(Dodoma) itakabiliwa na ongezeko la joto kwa zaidi ya nyuzi joto 2 katika ya mwaka
2041 hadi mwaka 2071, ikilinganishwa na mikoa mingi ya Kanda ya Mashariki
inayotarajiwa kushuhudia ongezeko la joto kwa zaidi ya 1°C (Kanda ya Ziwa, Kanda ya
Kaskazini, Pwani na Kanda ya kusini) katika kipindi hicho. Mwenendo wa maoteo ya
mabadiliko ya halijoto kwa mikoa mbalimbali nchini imeoneshwa katika Kielelezo Na.
9-1.
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Kielelezo Na. 9-1: Mwenendo wa maoteo ya ongezeko la haljjoto katika mikoa mbalimbali nchini
Tanzania
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9.1 Haliilivyo

Athari za mabadiliko ya tabianchi ni zinatokana na Mvua za juu ya wastani
zinazosababisha mafuriko; Ukame wa muda mrefu; Kuongezeka kwa kina cha bahari
kunakosababisha kupotea kwa baadhi ya visiwa na maeneo yaliyo chini ya usawa wa
bahari; Kuenea kwa matukio ya moto kwenye misitu (Moto kichaa); kuenea kwa
viumbe vamizi; na kubadilika na kuhama kwa mifumo ikolojia.

9.1.1 Mafuriko

Tanzania imekuwa ikishuhudia matukio ya hali mbaya za hali ya hewa nchini ni kama
vile kuongezeka kwa mvua juu ya wastani katika maeneo mbalimbali. Aidha, matukio
ya mvua za juu ya wastani yamekuwa yakishuhudiwa katika bonde la Ziwa Victoria
linalohusisha Mikoa ya Mwanza, Kagera na Kigoma. Vilevile, mvua hizo zimekuwa
zikishuhudiwa katika Maeneo ya Pwani ya kaskazini katika Mikoa ya Unguja na Pwani
ikiwemo wa Dar es Salaam. Hali hii imekuwa ikisababisha mafuriko katika maeneo hayo
ambayo yanayosababisha maafa kama vile kupoteza maisha, mali, uharibifu wa
miundombinu, mashamba na milipuko ya magonjwa. Kwa mfano, mwaka 2020 katika
Mkoa wa Dar es Salaam mvua za juu ya wastani zilizosababisha mafuriko na kuleta
athari ikiwemo vifo vya watu 12 na uharibifu wa miundombinu.

Picha 9-1: Athari za Mafuriko Lindi (Kushoto) na Korogwe (Kulia)

Maoteo yanaonesha kutakuwa na ongezeko la mvua kwenye mikoa ya Morogoro na
Manyara na ilhali kutakuwa na upungufu katika mkoa wa Kigoma katika kipindi cha
kati ya mwaka 2041 hadi 2071. Hali hii inatarajiwa kusababisha ukame kwa maeneo
ya Kigoma na matukio ya mafuriko yatakayoambatana na kuenea kwa magonjwa
yatokanayo uchafuzi wa maji katika mikoa itakayopata mvua za juu ya wastani.
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Kielelezo Na. 9-2: Mwenendo wa mabadiliko ya mvua (%) nchini Tanzania

9.1.2 Ukame

Matukio ya hali ya ukame yameendelea kuongezeka kwenye maeneo mbalimbali nchini
na kuathiri ustawi wa jamii, shughuli za kiuchumi na Mazingira. Aidha, athari zaidi
zimehusisha kupungua kwa maji kwenye Bonde la Rufiji; Kuhama kwa watu na
mifugo(Shinyanga, Mwanza na Simiyu); Vifo vya mifugo (Manyara na Simanjiro)
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9.1.3 Kuongezeka kina cha Bahari

Athari za mabadiliko ya tabianchi ni pamoja na kuongezeka kwa kina cha bahari
kunakoaathiri mwenendo wa mvua na maji ya chumvi kupenya chini ya ardhi katika
maeneo ya pwani ya Tanzania. Katika jiji la Dar es Salaam, kina cha bahari
kinaongezeka kwa kiwango cha mita 0.492, sawa na milimita 6 kwa mwaka kutoka
2002 hadi 2018. Ongezeko hili la kina cha bahari kwa Tanzania Bara limesababisha
mmomonyoko wa fukwe na uharibifu wa miundombinu (ikiwemo fukwe za Mbweni
JKT na Mikadi, Dar es salaam); kuingia kwa maji ya bahari katika ardhi ya makazi na
kilimo; kuzama kwa baadhi ya visiwa kama vile Maziwe (Tanga), Fungu la Nyani
(Rufiji); na kuingia kwa maji ya bahari katika visima vya maji safi vilivyoko maeneo ya
pwani ya bahari.

9.1.4 Kuongezeka kwa kina cha maji ya Maziwa

Katika miaka ya hivi karibuni, kina cha maji katika maziwa mengi, yakiwemo maziwa
ya Nyasa, Tanganyika, Rukwa, na Victoria yamekumbwa na ongezeko ambalo
limesababisha kutokea kwa mafuriko pembezoni mwa fukwe za Maziwa hayo. Ziwa
Rukwa limeonesha ongezeko la mita 5 kati ya Mwaka 2019 na 2021. Ziwa Tanganyika
na Ziwa Victoria yameongezeka kwa takriban mita 2 kati ya mwaka 2010 na 2022.
Aidha, mwenendo wa ujumla wa kina cha Maji katika Ziwa Nyasa umeonesha
kupungua katika kipindi cha 2010-2022. Hata hivyo, katika kipindi cha mwaka 2019-
2022 kumekuwepo na ongezeko la kina cha maji. Hali hii inayaweka maeneo
yanayozunguka maziwa hayo katika hatari ya kupata athari zitokanazo na ongezeko
hilo la maji ikiwemo mafuriko yanayaosababisha uharibifu wa miundombinu na
shughuli za kiuchumi.

%
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Picha 9-2: Uharibifu wa Miundombinu kwenye Mwalo wa Kasanga katika Ziwa Tanganyika
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9.1.5 Kuongezeka kwa kina cha maji ya Mabwawa

Mvua kubwa iliyonyesha kati ya mwaka 2017 na 2020 kwenye maeneo mengi ya nchi
ilitishia uwepo wa miundombinu ya Mabwawa kutokana na kina cha maji kuongezeka
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sana. Kwa mfano, Bwawa la Maji la Mtera lilirekodi uingiaji wa mtiririko wa maji wa
kiwango cha juu na kusababisha ufunguliaji wa maji wenye mita za ujazo 3,300 kwa
sekunde mwaka 2020, ambayo ni maji mengi zaidi kuwahi kurekodiwa tangu 1954 na
kusababisha mafuriko.

9.1.6 Uhamaji na migogoro ya Kijamii

Changamoto za mabadiliko ya tabianchi nchini Tanzania zimesababisha uhamaji wa
watu na mifugo ndani ya nchi na nchi jirani (Uganda na Rwanda) kwenda Mikoa
mingine ya Magharibi na Kusini mwa Tanzania. Hali hii imesababisha migogoro ya
kijamii katika maeneo husika. Kwa mfano, katika Mikoa ya Kigoma na Katavi migogoro
ya kijamii imeongezeka kutokana na ushindani wa rasilimali kati ya wafugaji wahamiaji
na jamii wenyeji.

9.1.7 Kuhama kwa mifumo ikolojia na upotevu wa bioanuai

Mabadiliko ya Tabianchi yamechochea upotevu wa bioanuai na kuhama kwa mifumo
ikolojia kunakosababishwa na kuongezeka au kupungua kwa mvua. Hali hii
inasababisha upotevu wa bioanuai na kuongezeka kwa viumbe vamizi. Aidha,
mwenendo wa kuongezeka kwa joto katika ardhi na bahari umesababisha athari ya
mifumo ikolojia kwenye bahari, mito na maziwa.

9.2 Hatua zilizochukuliwa

Katika kukabiliana na athari za changamoto za mabadiliko ya tabianchi, Serikali
imechukua hatua mbalimbali. Hatua hizo ni pamoja na: ujenzi wa miundombinu
inayohimili mawimbi ya bahari kwa kujenga kuta na kingo za bahari; kujenga mifereji
ya maji ya mvua; kuchimba visima virefu; kupanda mikoko na miamba ya matumbawe;
Ujenzi wa miradi mikubwa na midogo ya umeme wa maji; uimarishaji wa usambazaji

nishati ya jua katika taa za mitaani na nyumbani.

Aidha, hatua zingine zilizofanyika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi ni
pamoja na kuanzishwa kwa Kampuni ya Maendeleo ya Jotoardhi Tanzania; Kituo cha
Taifa cha Ufuatiliaji wa Kaboni; Kituo cha Taifa cha Nishati Jadidifu; kuunganisha
bomba la gesi asilia kwenye kaya na viwandani jijini Dar es Salaam na Mtwara; kujenga
na kuboresha miundombinu ya usafiri; kupitisha sera zinazopunguza au kukuza
upunguzaji wa hewa chafu na kuongeza ufahamu; kuendesha kampeni ya kitaifa ya
upandaji miti.

9.3 Hatua zitakazochukuliwa

9.3.1 Lengo

Kupunguza uwezekano wa kupata athari na kuimarisha uwezo wa kuhimili mabadiliko
ya tabianchi.

9.3.2 Matokeo tarajiwa

Kuimarika kwa uwezo wa jamii, mifumo ikolojia, na sekta za uzalishaji kuhimili
mabadiliko ya tabianchi; kupunguza athari zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi; na
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kuimarika kwa uwezo wa taasisi na jamii kutumia fursa za kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi.

9.3.3 Maeneo ya kipaumbele

Maeneo hatarishi yanayoweza kukumbwa na mafuriko: Dar es Salaam, Kilwa and Rufiji
(Lindi), Kyela (Mbeya), Kilosa (Morogoro); Maeneo ya pwani yaliyo katika hatari na
yaliyo athiriwa na mmomonyoko (fukwe za mbweni na mikadi (Dar es Salaam) na
Bagamoyo (Pwani)). Maeneo yaliyoingiliwa maji chumvi na yaliyofunikwa na maji ya
bahari (Tanga, Pwani, Dar es Salaam), maeneo yaliyo hatari katika kupata mafuriko
katika maziwa Tanganyika, Nyasa na Ziwa Victoria, Meneo yanayokabiliwa na ukame
Manyara, Singida, Dodoma, Shinyanga, Mwanza, Kilimanjaro, Mara and Simiyu,
Maeneo yenye hali nzuri ya misitu na uharibifu wa misitu kanda ya magharibi, Kusini,
kati, Mashariki, Kaskazini na kanda ya ziwa.

9.3.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa

Udhibiti wa Mafuriko kwenye maeneo yenye uwezekano wa kupata mafuriko
Kuandaa na kutekeleza Mpango wa muda mrefu wa kuzuia mafuriko kwa angalau
asilimia 50 ya maeneo yenye uwezekano wa kupata mafuriko ifikapo mwaka
2032;

. Kujenga mifereji ya maji ya mvua kwa angalau asilimia 10 ya barabara mpya na

zilizopo kwenye maeneo yenye uwezekano wa kupata mafuriko ifikapo mwaka
2032;

Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa mifereji ya maji
ya mvua ifikapo mwaka 2032; na

. Kuandaa na kutekeleza mwongozo wa mawasiliano kwa jamii kuwezesha

usimamizi wa matukio ya majanga ifikapo mwaka 2032.

Kuimarisha uwezo wa taasisi zinazosimamia mabonde ya maji (maziwa na
mabwawa) na madakio kuwezesha kupungua uwezekano wa matukio ya
mafuriko na kujaa maji kwenye maziwa na mabwawa.
Kujenga miundombinu ya kuzuia mafuriko kwa angalau 50% ya Mabonde ya
Maji ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza mpango shirikishi wa kusimamia rasilimali za maji
katika mabonde 9 ifikapo mwaka 2032; na

Kutambua na kuweka mipaka kwa angalau 30% ya maeneo ambayo yako

katika hatari ya kujaa maji kutokana na mafuriko au kujaa kwa maziwa na
mabwawa ifikapo mwaka 2032.
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Vi.

Kuwezesha upatikanaji wa maji kwa jamii kujenga uwezo wa kuhimili ukame
unaosababishwa na mabadiliko ya tabianchi.

Kujenga uwezo kwa angalau 10% ya jamii zilizopo kwenye maeneo kame
kutumia teknolojia za uvunaji wa maji ya mvua ifikapo mwaka 2032; na

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa matumizi endelevu ya nyanda za malisho

kwenye maeneo yenye uwezekano wa kupata matukio ya ukame ifikapo mwaka
2032.

Kujenga uwezo wa kitaifa wa ufuatiliaji na utoaji taarifa za tahadhari kwa jamii
za ukanda wa pwani

Kufanya tathmini kubaini maeneo ya pwani yaliyo katika hatari ya kujaa maji
kutokana na kuongezeka kwa kina cha bahari ifikapo mwaka 2025;

. Kujenga miundombinu ya kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi ikiwemo kuta

stahiki kando kando za fukwe ifikapo mwaka 2032;

Kujenga vyanzo mbadala vya maji kama vile visima virefu kwa angalau 30% ya
jamii za ukanda wa pwani ambazo vyanzo vya maji vimeathiriwa maji ya bahari
ifikapo mwaka 2032; na

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kuhamasisha utumiaji wa mbinu za asili za

kutunza mazingira kwa jamii zilizopo kwenye ukanda wa pwani ambazo ziko
katika hatari ya kuathiriwa na ongezeko la kina cha bahari ifikapo mwaka 2032.

Kujenga uwezo wa kuimarisha mifumo ya usimamizi wa vyanzo vya maji
kuwezesha upatikanaji wa taarifa kuhusu tahadhari za mabadiliko ya tabianchi

Kufanya tathmini ili kubaini maeneo ya maziwa yaliyo katika hatari ya kuathiriwa
na kuongezeka kwa kina cha maji ya ziwa ifikapo mwaka 2032;

. Kuandaa na kutekeleza programu na miradi kutatua Changamoto zitokanazo na

ongezeko la kina cha maji ya ziwa ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza mpango wa kuhamasisha matumizi ya mbinu za asili za
utunzaji wa maziwa yaliyo katika hatari ya kuongezekana kwa kina cha maji
ifikapo mwaka 2032.

Kunufaika na fursa zitokanazo na biashara ya hewa ukaa
Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa mwongozo na kanuni ya kusimamia
biashara ya Hewa ukaa ifikapo mwaka 2023;

. Kufanya tathmini ya fursa za mifumo ikolojia na sekta mbalimbali zinazoweza

kuvutia biashara ya hewa ukaa ifikapo mwaka 2024;

Kuandaa na kutekeleza programu ya kuelimisha umma na kujenga uwezo kuhusu
taratibu, jinsi ya kushiriki na kupata wateja na wawekezaji wa biashara ya hewa
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Vii.

viii.

ukaa ifikapo mwaka 2032;

kushiriki katika soko la biashara ya hewa ukaa ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza angalau miradi 5 ya uchakataji wa bidhaa za kilimo kwa
lengo la kuzalisha Nishati ili kushiriki katika biashara ya hewa ukaa ifikapo mwaka
2032.

Kuhamasisha uwekezaji katika teknolojia za uzalishaji wa nishati jadidifu na
uanzishwaji wa mifumo ya usafiri wa umma rafiki kwa mazingira

Kuandaa na kutekeleza angalau miradi 10 yenye mwelekeo wa kunufainika na
biashara ya hewa ukaa inayohusu matumizi ya nishati jadidifu na uzalishaji wa
umeme ifikapo mwaka 2032;

. Kujenga angalau 20% ya majengo ya umma kwa kuzingatia ufanisi wa matumizi

ya nishati ifikapo 2032;

Kuhakikisha angalau 10% vya usafiri wa umma unatumia teknolojia zinatumia
vyanzo vya nishati rafiki kwa mazingira kama vile gesi asilia na umeme ifikapo
2032; na

. Kujenga uwezo wa angalau majiji matatu kuwa na miundombinu ya usafiri rafiki

kwa mazingira ifikapo mwaka 2032.

Kuongeza wigo wa utekelezaji wa programu za usimamizi shirikishi wa misitu na
urejeshaji wa mifumo ikolojia

Kuandaa na kutekeleza angalau miradi 10 katika misitu iliyo chini ya usimamizi wa
jamii kushiriki katika biashara ya hewa ukaa ifikapo mwaka 2032; na

. Kuhamasisha ushiriki wa hiari katika biashra ya hewa ukaa na mpango wa

kupunguza gesi joto katika sekta ya misitu kwa angalau 20% ya misitu ya hifadhi
ya vijiji ifikapo mwaka 2032.
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USIMAMIZI NA UDHIBITI WA UCHAFUZI WA
MAZINGIRA
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10 USIMAMIZI NA UDHIBITI WA UCHAFUZI WA MAZINGIRA

Uchumi wa Tanzania unakua kwa kasi huku ukienda sambamba na ukuaji wa miji na
shughuli mbalimbali za uzalishaji ikiwemo viwanda, kilimo, na shughuli za uchimbaji
wa madini. Shughuli hizo pia zinaendana na ongezeko la uzalishaji wa taka. Hali hii
inasababisha changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa maji, ardhi,
hewa, kelele na mitetemo ambazo huathiri afya ya binadamu na mazingira ikiwemo
mifumo ikolojia.

10.1 Hali llivyo

Hali ya uchafuzi wa mazingira nchini imekuwa ikitofautiana kati ya sehemu moja hadi
nyingine. Hata hivyo, uchafuzi wa hewa, kelele, na mitetemo umeonekana zaidi
kwenye maeneo ya mijini. Kwa mfano, takwimu za malalamiko ya uchafuzi wa
mazingira zilizopokelewa na Baraza la Taifa la Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira
kutoka kwa wananchi kwa kipindi cha miaka minne (2019 — 2022) zinaonesha kuwa
Jiji la Dar es Salaam ndilo linaloongoza kwa kuwa na malalamiko mengi zaidi
yanayohusu kelele na uchafuzi wa hewa ukilinganisha na majiji mengine kama
inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 10-1.

Arusha  Mwanza Dodoma
2% 15%

Mbeya
4%

Dodoma _
4%

1%

Kielelezo Na. 10-1: Idadi ya malalamiko yaliyopokelewa kuhusu (a) Uchafuzi wa hewa na (b) uchafuzi
wa kelele unaoathiri jamii zilizo karibu na viwanda na maeneo ya burudani (Chanzo: NEMC 2019 hadi
2022)

10.2 Sababu za Uchafuzi wa Mazingira

Vyanzo vikubwa vya uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na mitetemo ni pamoja
na shughuli za kiuchumi na kijamii. Hata hivyo, kumekuwa na changamoto ya uwepo
wa mifumo madhubuti ya ufuatiliaji wa uchafuzi wa mazingira hususan uchafuzi wa
hewa katika miji mikubwa nchini.

.....

mfano, kumekuwepo na ongezeko la kemikali za Naitreti na Fosfori zaidi ya kiwango
cha ukomo katika vyanzo vya maji vya Mto Ruaha Mkuu- Iringa, Mto Kibungo na Mto
Mbezi Jijini Dar es Salaam. Vilevile, uwepo wa madini ya risasi zaidi ya kiwango
kinachokubalika kisheria katika maji ya juu ya ardhi, maji chini ya ardhi, na maeneo ya
migodi, katika Mji wa Geita. Hali hiyo inaweza kusababisha athari kwa afya ya jamii
na mazingira (Kielelezo Na. 10-2).
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Kielelezo Na. 10-2: Uchafuzi wa vyanzo vya maji dhidi ya madini ya Naitreti katika mito na Risasi katika
maeneo ya migodi.

Uchafuzi wa bahari utokanao na shughuli za nchi kavu umeendelea kudhihirika katika
mikoa ya pwani ya Bahari ya Hindi katika mikoa ya Dar es Salaam, Lindi, Tanga,
Mtwara na Pwani. Kiasi kikubwa cha taka ikiwemo taka za plastiki, maji taka,
virutubisho na taka za kemikali vimekuwa vikionekana katika fukwe nyingi nchini.

\ 2 Pl 4 ;A"".;_r‘r'
Picha 10-1 Uchafuzi baharini

Chanzo kingine cha uchafuzi wa mazingira baharini ni umwagaji ovyo wa mafuta
kutoka kwenye meli. Mathalan, kwa kipindi cha mwaka 2019 hadi 2022, matukio
matano ya umwagaji mkubwa wa mafuta yameripotiwa kwenye pwani ya Bahari ya
Hindi ambayo yanayoathiri mfumo-ikolojia wa bahari.

10.3 Athari Zitokananzo na Uchafuzi wa Mazingira

Uchafuzi wa mazingira nchini umeendelea kusababisha athari mbalimbali ikiwemo
magonjwa kama vile, kipindundu, magonjwa yanayohusu mifumo ya upumuaji,
magonjwa ya moyo, shinikizo la damu na kansa. Hali hii pia huleta athari za kiuchumi
ikiwemo uharibifu wa miundombinu na kuongezeka kwa gharama zinazotumiwa katika
matibabu ya magonjwa yatokanayo na uchafuzi wa mazingira.
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10.4 Hatua Zitakazochukuliwa
10.4.1 Lengo

Kuhakikisha uchafuzi wa mazingira unadhibitiwa ili kuimarisha afya ya jamii na
mazingira.

10.4.2 Matokeo tarajiwa

Kupungua kwa hali ya uchafuzi wa hewa, maji, ardhi, kelele na mitetemo; kuimarika
kwa mifumo ikolojia kwa kudhibiti uchafuzi utokanao na taka hatarishi kwa maendeleo
endelevu.

10.4.3 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele ni pamoja na maeneo ya mijini; vyanzo vya uchafuzi wa hewa,
ardhi na maji hususan viwanda; maeneo yaliyoathiriwa na mtawanyiko wa vyanzo vya
uchafuzi wa mazingira kama vile shughuli za kilimo; uchimbaji madini na vyombo vya

usafiri.

10.4.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa

i.  Kupunguza athari za kiafya na mazingira zitokanazo na uchafuzi wa hewa katika
maeneo ya mijini

a.

Kuandaa na kutekeleza mifumo ya ufuatiliaji mwenendo wa ubora wa hewa kwa
angalau 90% ya majiji ya Arusha, Dar es salaam, Mbeya na Tanga ifikapo mwaka
2027,

Kuandaa kanzi data ya taarifa za ubora wa hewa itakayoweza kufikiwa na angalau
75% ya jamii zilizopo katika Majiji 6 nchini ifikapo mwaka 2027; na

Kudhibiti ubora wa hewa kwa angalau 90% ya jamii zinazoishi mijini kwa ustawi
wa afya ya jamii na uhifadhi wa mazingira ifikapo mwaka 2032.

ii. Kupunguza athari za kiafya zitokanazo na kelele na mitetemo katika maeneo ya
mijini

a.

Kusimamia utekelezaji wa sheria ili kuhakikisha angalau 75% ya vyanzo vya kelele
na mitetemo vinadhibitiwa kwa kuweka miundombinu ya kuzuia kelele na
mitetemo ili kupunguza athari za mitetemo na kelele kwa binadamu na mifumo
ikolojia ifikapo mwaka 2027;

Kuandaa na kutekeleza mfumo wa upashanaji taarifa ili kuhakikisha angalau 50%
ya jamii ziishizo mijini zinashiriki katika kudhibiti uchafuzi wa mazingira utokanao
na kelele na mitetemo ifikapo mwaka 2027; na

Kuandaa mpango wa kuhakikisha angalau 90% ya malalamiko yahusuyo kelele

na mitetemo yanatatuliwa kupitia mbinu za ushirikishwaji wa jamii husika ifikapo
mwaka 2027.
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Kuimarisha na kuhamasisha usimamizi wa taka za plastiki kwa kuzuia na
kupunguza uzalishaji na athari zake kwenye maeneo ya nchi kavu, bahari, maziwa
na mito

Kuandaa na kutekeleza mpango wa ushirikishwaji wa sekta binafsi kushiriki katika
kupunguza uchafuzi wa mazingira utokanao na taka za plastiki ifikapo mwaka 2027;

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa mashirikiano na nchi jirani katika kudhibiti taka

za plastiki kwenye bahari, maziwa na mito ifikapo mwaka 2027;

Kuandaa na kutekeleza mpango wa upunguzaji kwa angalau 50% ya utupaji wa
plastiki baharini, kwenye maziwa na mito katika Mikoa ya Dar es Salaam, Mtwara,
Pwani, Lindi, Tanga, Mwanza, Kigoma, Mara, Kagera, Rukwa, Mbeya na Ruvuma
ifikapo mwaka 2032; na

. Kujenga uwezo wa angalau 75% ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na taasisi

zinazohusika na usimamizi wa taka za plastiki ifikapo mwaka 2032.

Kuimarisha uwezo wa kitaasisi kusimamia na kudhibiti uchafuzi wa mazingira

Kujenga uwezo wa taasisi katika kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kufanya tathmini
yaathari za kiafya zinazohusiana na uchafuzi wa mazingira ifikapo mwaka 2032;

.....

Mtaa na kata kusimamia changamoto za uchafuzi wa mazingira ifikapo mwaka
2032;

.....

na Kata kuandaa na kutekeleza mipango ya kudhibiti uchafuzi wa mazingira katika
maeneo yao ifikapo mwaka 2032;

. Kujenga uwezo wa angalau wajasiriamali 1000 wakati na wadogo kutumia

teknolojia rafiki kwa mazingira ifikapo mwaka 2032; na

Kujenga uwezo wa taasisi katika utekelezaji wa mikataba ya kimataifa na kikanda
inayohusu udhibiti wa kemikali na taka ifikapo mwaka 2032.
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11 USIMAMIZI WA TAKA

Tanzania kama zilivyo nchi nyingi kusini mwa Jangwa la Sahara, imeendelea
kushuhudia ongezeko la uzalishaji wa taka linalosababishwa na ongezeko la watu
mijini, ukuaji haraka wa miji na mabadiliko ya mitindo ya maisha. Hata hivyo ongezeko
la uzalishaji wa taka limekuwa likitofautiana kati ya Majiji, Manispaa, Miji midogo na
Mamlaka za Wilaya. Wakati uzalishaji wa taka ngumu umeongezeka, ukusanyaji na
utupaji wake umeendelea kuwa changamoto kubwa.

Pamoja changamoto za taka ngumu, pia Tanzania imeendelea kushuhudia ongezeko la
uzalishaji wa maji taka na taka hatarishi. Aidha, ongezeko hilo haliendani na uwepo wa
miundombinu kwa ajili ukusanyaji na utupaji salama.

11.1  Hali ilivyo katika usimamizi wa taka ngumu
11.1.1 Uzalishaji wa taka ngumu

Kiasi cha taka ngumu kinachozalishwa nchini kwa mwaka ni takribani tani milioni 7.
Hata hivyo, kiasi kikubwa cha taka kinazalishwa katika mamlaka za miji zinazojumuisha
Majiji, Manispaa na Halmashauri za Miji midogo ikilinganishwa na Halmashauri za
3.2 tu ya Mamlaka zote za Serikali za Mitaa yanachangia 15.3% ya kiasi cha taka ngumu
kinazozalishwa nchini; Manispaa ambazo zinajumuisha 10.86% ya Mamlaka zote za
Serikali za Mitaa zinachangia asilimia 30.9 ya taka ngumu zinazozalishwa nchini; na
Halmashauri za Miji ambazo zinajumuisha 11.4% ya Mamlaka zote za Serikali za Mitaa
zinachangia asilimia 10.0 ya taka ngumu zinazozalishwa. Hata hivyo, Halmashauri za
Wilaya ambazo zinajumuisha asilimia 74.4 ya Mamlaka zote za Serikali za Mitaa nchini
zinachangia 43.7% tu ya kiasi cha taka ngumu zinazozalishwa. Kielelezo 10.1
kinaonesha mtawanyiko na kiasi cha uzalishaji wa taka ngumu nchini.

Aidha, licha ya kuzalisha takribani tani milioni 7 kila mwaka, asilimia 35% ya kiasi hicho
ndicho hukusanywa nchini kote. Majiji yanaongoza kwa kiwango cha juu zaidi cha
ukusanyaji wa taka ambapo yanayokadiriwa kukusanya kati ya 51-70% vya taka
zinazozalishwa, Manispaa zinakadiriwa kukusanya wastani wa 55%; Mamlaka za Miji
zinakadiriwa kukusanya wastani wa 25% na Mamlaka za Hamlashauri za wastani wa
7% ya taka zinazozalishwa.

Vilevile, utupaji wa taka katika maeneo mengi nchini umeendelea kufanyika kwa namna
ambayo si rafiki kwa mazingira. Kwa mfano; 30.7% ya utupaji wa taka nchini unahusisha
utupaji holela kwenye maeneo yasiyotengwa kwa ajili ya utupaji wa taka; 38.4% unahusisha
utupaji wa taka katika maeneo yaliyotengwa lakini yasiyo na miundombinu inayokidhi utupaji
salama wa taka; na 27.8% unahusisha utupaji wa taka kwenye maeneo yaliyotengwa lakini
yasiyo hudumiwa. Aidha, ni 5.3% ya utupataji wa taka nchini inayohusisha utupaji salama.
Hivyo, zaidi ya 90% ya taka ngumu zinazozalishwa nchini hutupwa ovyo katika mazingira.
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Kielelezo 11 1: Hali ya mtawanyiko wa uzalishaji wa taka ngumu nchini Tanzania

11.1.2 Upunguzaji wa uzalishaji na utupaji taka ngumu

Halmashauri za Wilaya zinaongoza kwa kutumia mbinu za taka za utupaji usioridhisha
nchini ambapo, karibu 100% ya taka zinazozalishwa hutupwa kwa njia isiyofaa. Aidha,
Majiji yanaongoza kwa kiwango cha utupaji unaostahili wa taka ambapo, 83% ya
Majiji hutumia madampo ya kisasa kwa ajili ya utupaji wa taka. Jiji la Dar es Salaam
pekee pamoja na Manispaa 4 zinazounda Mkoa wa Dar es Salaam linachangia karibu
asilimia 39 ya taka ngumu zinazozalishwa nchini lakini mbinu zinazotumika za utupaji
taka siyo salama kwa mazingira. Picha 11-1 inaonesha hali ya utupaji wa taka nchini.
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Picha 11 I: Hali ya Utupaji taka nchini

11.1.3 Sababu za usimamizi hafifu wa taka ngumu

Usimamizi hafifu wa taka ngumu unachangiwa na sababu kadhaa ambazo ni pamoja
na: ufinyu wa bajeti, ambapo bajeti inayotengwa ni chini ya 30% ya mabhitaji halisi
kwa Majiji mengi, na chini ya 10% kwa Manispaa. Hali ni mbaya zaidi katika
Halmashauri za Miji na Wilaya.

11.1.3.1 Kutokuwepo kwa jitihada za kutosha za upunguzaji wa taka

Usimamizi hafifu wa taka ngumu unachangiwa pia na juhudi hafifu za kupunguza
kiwango cha uzalishaji wa taka ngumu kwa kutumia dhana ya Kupunguza, Kutumia
tena na Kurejeleza Taka. Mamlaka zote za Serikali za Mitaa hazina mipango mahsusi
ya Kupunguza Uzalishaji wa Taka, hali ambayo huchangia kuongeza gharama ya
usimamizi wa taka kutokana na kuongezeka kwa kiasi cha taka zinazosafirishwa kwa
ajili ya utupwaji. Majiji ya Arusha na Mbeya, pamoja na Manispaa za Moshi na Iringa
ndizo zilizo na mipango mahusus ya upunguzaji wa taka. Majiji ya Arusha na Mbeya
pamoja na Manispaa za Kinondoni na Moshi zimeanzisha viwanda vya kutengeneza
mboji ili kupunguza kiasi cha taka kinachoenda kwenye madampo.

11.1.3.2 Uhaba wa rasilimali fedha

Chanzo kikubwa cha fedha za usimamizi na udhibiti wa taka ngumu katika Mamlaka
za Serikali za Mitaa kinatokana na ada za taka na bajeti zinazotengwa katoka vyanzo
vingine vya mamlaka hizo. Hata hivyo, kumekuwepo na ukusanyaji mdogo wa ada za
taka. Hali hii inachangiwa na kutokuwa na takwimu sahihi za wateja wanaopaswa
kulipa ada ya taka; kutokuwepo kwa mfumo mzuri wa utoaji wa ankara za malipo ya
ada ya taka na uhaba wa mifumo rafiki ya ulipaji wa ada ya taka.

Vilevile, kutokana na uhaba wa rasilimali kwenye mamlaka za Serikali za Mitaa kiwango
cha fedha kinachotengwa kwa ajili ya shughuli za usimamizi na udhibiti wa taka ngumu
kimeendelea kuwa kidogo. Hali hii imesababisha usimamizi hafifu wa taka ngumu
katika maeneo mengi nchini.
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11.1.3.3 Usimamizi hafifu wa mikataba ya ukusanyaji wa taka

Kumekuwepo na changamoto za usimamizi wa mikataba kati ya Mamlaka za Serikali
za Mitaa na watoa huduma wa usimamizi na udhibiti wa taka ngumu. Miongoni mwa
changamoto hizo ni pamoja na ucheleweshaji wa malipo kwa watoa huduma;
mikataba kuwa ya muda mfupi na mgawanyo wa mapato kati ya watoa huduma na
Mamlaka za Serikali za Mitaa usiokidhi gharama halisi za uzoaji taka. Changamoto hizi
zinachangia kupunguza ufanisi wa huduma ya uzoaji taka nchini. Kielelezo 11-2 na 11-3
vinaonesha muda wa mkataba kwa watoa huduma na mgawanyo wa makusanyo ya
ada ya taka kwa baadhi ya Manispaa na Majiji.
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Kielelezo 11 3: Hali ya mgawanyo wa makusanyo ya ada za taka Majiji (Kushoto na Manispaa (Kulia)

11.1.4 Athari za usimamizi hafifu wa taka ngumu

Usimamizi hafifu wa taka ngumu umeendelea kuleta athari mbalimbali nchini hususan
kwa mazingira, uchumi na afya ya jamii. Hii ni pamoja na mafuriko ambayo
husababisha uharibifu wa miundombinu na athari kwa afya kama vile saratani
inayohusishwa na kemikali zinazodumu kwenye mazingira kwa muda mrefu
zinatokona na uchomaji holela wa taka ngumu. Picha 11-3 na 11-4 zinaonesha athari za
usimamizi hafifu wa taka ngumu ikiwemo kuziba kwa madaraja na mafuriko; uchafuzi
wa hewa kwa uchomaji wa taka; kuharibika kwa mandhari ya fukwe na kufa kwa
viumbe wa baharini.
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Picha 11- 2: Madaraja na makalivati membamba na taka zilizonasa kwenye madaraja
na makalivati (Chanzo: Benki ya Dunia, 2022)

Plcha H 3: Atharl za usimamizi haflfu wa taka (UchanZI wa hewa (kushoto); Uharlblfu
wa mandhari ya fukwe (kati) na vifo vya viumbe baharini (kulia)

11.2 Hali ilivyo katika usimamizi wa maji taka

Maji taka ni miongoni mwa changamoto za kimazingira zinazokabili maeneo
mbalimbali hasa mijini. Chanzo kikuu cha taka hizi ni pamoja shughuli za majumbani;
viwandani, maeneo ya biashara; maeneo ya taasisi nk. Aidha, maji taka yamekuwa na
madhara mbalimbali kwa afya ya za binadamu na mazingira, hivyo basi, ni muhimu
kuwa na mikakati mahsusi ya kuboresha usimamizi wa maji taka nchini.

11.2.1 Usimamizi wa maji taka yatokanayo shughuli za majumbani

Kiasi cha maji taka kinachozalishwa na kupelekwa katika maeneo maalum ya kutibu
maji taka kimeendelea kuwa kidogo ambacho kinakadariwa kuwa chini ya 30%. Kwa
mfano, Kiwango cha ukusanyaji wa maji taka katika Jiji la Mwanza ni 29% ilhali Jiji la
Dar es Salaam ni 5% tu. Aidha, baadhi ya Miji kama vile Kigoma, kiwango cha
ukusanyaji wa maji taka ni chini ya 1%. Jedwali 11-1 linaonesha hali uzalishaji na
ukusanyaji wa maji taka kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini.
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Jedwali 11-1 Hali ya uzalishaji na ukusanyaji wa maji Taka kwa baadhi ya Mamlaka za

serikali za Mitaa nchini

Jina la Eneo Majitaka Kiwango cha Ukusanyaji
yanayozalishwa (%)
Jiji la Mwanza 23,600 29
Jiji la Tanga 8,180 9
Jiji la Mbeya 430 3
Jiji la Dodoma 11,290 7
Jiji la Dar es Salaam 98,960 5
Manispaa ya Songea 2,340 23
Manispaa ya Kigoma 2,050 0.1
Halmashauri ya M;ji wa | 400 0.03
Mbinga
Halmashauri ya M;ji wa | 400 0.04
Sengerema
Halmashauri ya Mji wa Kasulu | 480 0.03

11.2.2 Usimamizi wa maji taka yatokayo viwandani

Tanzania imeendelea kushuhudia ongezeko la viwanda hasa viwanda vidogo na
viwanda vya kati. Miongoni mwa viwanda hivyo ni viwanda vya nguo; madawa;
ngozi; rangi, vyakula, na ujenzi. Aidha, viwanda vingi kati hivyo vipo katika maeneo
ya Miji kama Arusha, Mwanza, Dar es Salaam, Morogoro, na Moshi. Hata hivyo,
uanzishwaji wa viwanda vingi nchini umekuwa na uzingatiaji mdogo wa mahitaji ya
kimazingira. Kwa mfano, viwanda vimekuwa vikifanya kazi bila mifumo ya kutibu maji
taka. Hali hii imesababisha viwanda vingi kutiririsha maji taka kwenye vyanzo maji
hususan Mto Msimbazi, Kizinga na Mzinga katika Jiji la Dar es Salaam; Mto Themi
katika Jiji la Arusha; Mto Ngerengere - Morogoro; Mto Karanga katika Mkoa wa
Kilimanjaro; Mto Mirongo na Ziwa Victoria katika Jiji la Mwanza. Picha 11-4 inaonesha
hali ya utiririshaji maji ya viwandani kwenye vyanzo vya maji.
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Picha 11-1 : Utiririshaji wa Maji taka kutoka viwandani

11.3 Mtandao wa maji taka

Miongoni mwa Changamoto za usimamizi wa maji taka nchini ni kuwa na mtandao
mdogo wa maji taka. Hadi kufikia mwaka 2020 kati ya miji 100 ni 10% tu maji hayo
ndiyo iliyokuwa imeunganishwa na mtandao wa maji taka. Aidha, mtandao husika
unatoa huduma kwa chini ya 20% ya wakazi wa mijini ambapo zaidi ya 70% ya wakazi
hao wameshindwa kuunganishwa na mtandao wa maji taka kutokana na kukosekana
kwa miundombinu wezeshi. Aidha, kutokana mtandao mdogo wa maji taka zaidi ya
93% ya wakazi hutumia vyoo vya shimo. Hali hii kwa kiwango kikubwa inachangia
uchafuzi wa mazingira hasa utiririshaji na upakuaji wa vyoo hivyo vinapojaa.

11.4 Hali ya Kutibu maji taka nchini

Miongoni mwa mbinu zinazotumika kutibu maji taka ni pamoja na utumiaji wa
mabwawa ya kutibu maji hayo. Mbinu hii ndiyo inayotumika zaidi hapa nchini. Hata
hivyo hali za mabwawa katika maeneo mengi si yakuridhisha. Hii ni pamoja
kutokufanyiwa ukarabati wa mara kawa mara; kutosafishwa mara kwa mara kama
inavyopaswa, usanifu wake kutokuzingatia hali ya kijiografia ya eneo husika na
kukosekana kwa wataalam wa kutosha kusimamia mabwawa hayo.

Aidha, kwa baadhi ya miji kama vile Tanga na Dar es Salaam wamekuwa wakitumia
miundombinu ya kupeleka moja kwa moja maji taka yasiyotibiwa kwenye bahari. Hali
hii inaweza kuathiri mifumo ikolojia ya bahari na afya za binadamu.

11.5 Sababu zinazochangia usimamizi hafifu wa huduma za maji taka
11.5.1 Uhaba wa rasilimali fedha

Usimamizi thabiti wa upatikanaji wa huduma za maji taka nchini unahitaji uwepo wa
rasilimali fedha. Hata hivyo, uhaba wa rasilimali katika mamlaka zinazosimamia
huduma za maji taka kumesababisha utengaji wa kiasi kidogo cha fedha kwenye
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usimamizi wa huduma za maji taka nchini. Hali hii imeathiri uwezo wa taasisi hizo
kupanua huduma katika maeneo mbalimbali na hivyo kusababisha 20% ya wakazi wa
mijini kuunganishwa na huduma hiyo.

11.5.2 Mtazamo wa jamii kuhusu gharama za kuunganishwa na mtandao wa maji taka

Kwa mujibu wa ripoti ya Mkaguzi wa Hesabu za Serikali ya mwaka 2018, wakazi wa
mijini hushindwa kuunganishwa na mtandao wa maji taka kwa hofu ya gharama kuwa
kubwa. Hali hii imesababisha wakazi wengi kutumia mifumo ya vyoo shimo, makaro
ya maji machafu na vyoo vya shimo vilivyoboreshwa kama njia mbadala ya huduma
ya maji taka nchini. Jedwali 11-2 linaonesha uwezo wa mfumo maji taka ikilinganishwa
na idadi watu waliojiunga kwenye baadhi ya Miji nchini.

11.5.3 Uwezo mdogo wa kitaasisi kudhibiti maji taka

Usimamizi thabiti wa huduma za maji taka unabhitaji rasilimali za kutosha kwa mamlaka
za Serikali za Mitaa na zile zenye dhamana ya usimamizi wa maji taka nchini. Hii ni
pamoja na rasilimali watu wenye utaalam wa kutosha, vifaa na teknolojia sahihi. Hata
hivyo, kumekuwa na upungufu wa watumishi wenye sifa. Hali hii inasababisha
kushindwa kutoa huduma bora ikiwemo ukarabati wa miundombinu na utumiaji wa
teknolojia rafiki kwa mazingira na hivyo kusababisha uchafuzi wa mazingira utokanao
na maji taka.

Jedwali 11-2: Mtandao wa Maji taka kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini

ldadi ya Makazi

Jina la Eneo Yanayopaswa Waliounganishwa Asilimia ya Weakazi
kuunganishwa na | katika Mtandao wa | ambao
mtandao wa Huduma za | Majitaka hawajaunganishwa
majitaka katika Mtandao wa

Majitaka

Jiji la | 42,000 27,350 35

Dodoma

Jiji la Mbeya | 15,142 2,166 86

Jiji la Mwanza | 337,384 196,000 42

Manispaa vya | 25,200 16,344 35

Songea

Jiji la Tanga 34,545 12,737 63

Jumla 454,271 254,591 56

Sababu nyingine zinazosababisha usimamizi hafifu wa majitaka ni pamoja na umbali wa
kufikia maeneo yenye miundombinu ya kutibu maji; uchakavu wa miundombinu ya
maji taka; uhaba wa magari ya kuzoa maji taka na uendelezaji holela wa miji. Aidha,
hali hii imepelekea athari mbalimbali ikiwemo magonjwa kama vile homa ya matumbo,
kipindipindu, malaria nk; kuathirika kwa ubora wa udongo na hivyo kuathiri uzalishaji;
na athari za kiuchumi kama vile gharama za matibabu ya magongwa yanayosababishwa
na usimamizi hafifu wa maji taka.
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11.6 Hali ilivyo katika usimamizi wa taka hatarishi

Kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira Sura 191, taka hatarishi inahusisha aina zote za taka
ambazo zinaweza kusababisha madhara kwa afya za binadamu na mazingira kutokana
na sifa mbalimbali zilizonazo kama vile hali ya sumu, uwezo wa kulipuka na
kusababisha madhara mbalimbali. Miongoni mwa taka hatarishi zinazozalishwa nchini
ni pamoja na: taka za kielektroniki; vyuma chakavu; mafuta machafu; betri chakavu,
vifungashio vya viuatilifu vilivyotumika na taka zitokanazo kemikali mbalimbali.

Tanzania inakadiriwa kuzalisha takriban tani 25,000 za taka za kielektroniki; lita
25,000,000 za mafuta machafu; tani 10,000 za betri chakavu na tani 150,000 za taka
za plastiki kwa mwaka. Vyuma chakavu ndiyo aina ya taka hatarishi inayokusanywa
zaidi nchini. Aidha, kwa kipindi cha kati ya mwaka 2019 hadi 2022 jumla ya tani 7,820
za vyuma chakavu zilikusanywa. Kutokana na mahitaji ya vyuma chakavu kuwa
mkubwa kumekuwepo na ushiriki mkubwa wa sekta binafsi katika ukusanyaji na
urejelezaji wake. Kwa mfano, kati ya kipindi cha mwaka 2019 hadi 2022, 59% ya vibali
vya usimamizi wa hatarishi vilihusisha vibali vya vyuma chakavu.

Sababu za usimamizi hafifu wa udhibiti wa taka hatarishi

Usimamizi hafifu wa taka hatarishi unahusishwa na sababu mbalimbali zikiwemo: uhaba
wa miundombinu ya urejelezaji na utupaji salama; uhaba wa teknolojia sahihi; uingizaji
wa vifaa vya umeme na kielektroniki chakavu; uingizaji na uzalishaji wa bidhaa
zisizokidhi viwango vya ubora na kutokuwepo kwa viwango vya ubora wa vifaa vya
umeme na kielektroniki vilivyotumika vinavyoingizwa nchini.

Hali hii inaweza kusababisha athari mbalimbali ikiwemo; uchafuzi wa vyanzo vya maji
ardhini utokanao na madini tembo; Uchafuzi wa hewa utokanao na kemikali
zinazoathiri tabaka la ozoni ambao hupelekea mabadiliko ya tabia nchi ikiwemo
kuongezeka kwa kiwango cha joto na milipuko itokanayo na usimamizi hafifu wa taka
hatarishi kama vile makopo ya dawa za kuulia wadudu.

11.7 Hatua Zitakazochukuliwa
11.7.1 Lengo
Kuimarisha huduma za usimamizi wa taka ili kulinda afya za binadamu na mazingira

11.7.2 Matokeo tarajiwa
Kupunguza uzalishaji wa taka ngumu; maji taka na taka hatarishi; kuongeza kiwango

cha urejelezaji; kuboresha kiwango cha ukusanyaji, kutibu na utupaji salama wa taka.

11.7.3 Maeneo ya Kipaumbele
Ni maeneo yote ya Mijini hususan Majiji 6 na Manispaa 20.
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11.7.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa

a.

Kuimarisha miundombinu ya usimamizi wa taka
Kuanzisha vituo vya uchambuzi wa taka kwa angalau 20% ya Majiji, Manispaa
na Mamlaka za Miji midogo ifikapo mwaka 2032;

. Kujenga angalau madampo 10 ya kisasa (1 katika Jiji la Dar es Salaam na

Manispaa 9 zenye uzalishaji mkubwa taka) ifikapo mwaka 2032;

. Kujenga miundombinu ya kurejeleza taka za kielektroniki ifikapo mwaka 2032;

na

. Kuanzisha vituo vya ukusanyaji wa taka hatarishi katika Majiji 6 na Manispaa 20

ifikapo mwaka 2032.

Kuhamasisha na kutekeleza mbinu za kupunguza uzalishaji wa taka

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa uelimishaji umma na ushiriki wa jamii katika

programu za upunguzaji na urejelezaji wa taka kwa angalau 50% ya Kaya
zilizopo kwenye Majiji 6 na Manispaa 20; na kwa angalau 20% za kaya zilizopo
kwenye Mamlaka za Miji midogo ifikapo mwaka 2032;

. Kuanzisha angalau programu moja (1) ya upunguzaji na utumiaji tena taka katika

Majiji 6 na Manispaa 20 ifikapo mwaka 2032; na
Kuhamasisha utekelezaji wa mfumo wa Punguza, Tumia Tena na Rejeleza kwa
angalau 50% ya Kaya, Viwanda, taasisi, na maeneo ya biashara kwenye majiji

6 na Manispaa 20 ifikapo mwaka 2032.

Kuwarasimisha watoa huduma ya uzoaji taka wasio rasmi

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa uelimishaji kwa 20% ya Kaya na

wakusanyaji wa taka katika Majiji na Manispaa kuhusu athari za kiafya na
mazingira zitokanazo na usimamizi hafifu wa taka hatarishi ifikapo mwaka 2024

. Kufanya tathmini na kuwatambua watoa huduma za ukusanyaji taka wasio rasmi

katika Majiji 6 na Manispaa 20 ifikapo mwaka 2025; na

. Kuanzisha mfumo wa kisheria wa kuwatambua watoa huduma za ukusanyaji

taka wasio rasmi na waokotaji taka rejelezwa ifikapo mwaka 2027.

Kuanzisha mifumo stahiki ya kusimamia shughuli za udhibiti na usimamizi wa
taka

. Kutathmini kuhusu mifumo ya usimamizi wa taka inayofaa ifikapo mwaka 2024;

. Kuandaa na kutekeleza mwongozo wa mifumo ya usimamizi wa taka ifikapo

mwaka 2024; na
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Vi.

vii.

. Kuanzisha mamlaka za mfano za usimamizi wa taka ngumu kwa Majiji ya

Dodoma na Dar es Salaam ifikapo mwaka 2027.

Kuanzisha mfumo wa upatikanaji wa taarifa za usimamizi wa taka

. Kujenga uwezo wa kukusanya, kuchambua, na kutumia takwimu zinazohusu

taka kwa angalau 50% ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi zenye
dhamana ya Kusimamia mazingira ifikapo mwaka 2024;

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa uelimishaji kuhusu athari za kiafya na

mazingira kwa 20% ya kaya na wakusanyaji wa taka katika Majiji 6 na Manispaa
20 ifikapo mwaka 2024;

. Kukusanya taarifa za uzalishaji wa taka hatarishi nchini ifikapo mwaka 2024; na

. Kuanzisha mfumo wa kitaifa wa kielektroniki wa ukusanyaji taarifa za taka

ngumu na taka hatarishi katika Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira ifikapo mwaka 2025;

Kuimarisha upatikanaji wa Fedha za usimamizi na udhibiti wa taka ngumu

. Kufanya tathmini ya mifumo ya ukusanyaji wa ada za taka na ugharimiaji wa

shughuli za usimamizi na udhibiti taka ngumu katika Majiji 6, Manispaa 20 na
Mamlaka za miji midogo 21 ifikapo mwaka 2024; na

. Kutekeleza mfumo bora wa kugharimia shughuli za usimamizi wa taka

uliotokana na tathimini ya mifumo ya kugharamia na ukusanyaji wa ada za taka
ifikapo mwaka 2032.

Kuzuia na kudhibiti uchafuzi wa mazingira kwa kuboresha udhibiti wa maji taka

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kuhakikisha 75% ya maji taka katika majiji

6 na manispaa 20 yanatibiwa ifikapo mwaka 2032;

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kuhakikisha angalau 50% ya majiji,

manispaa na Mamlaka za miji midogo zina miundombinu ya kudhibiti maji taka
ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza programu na miradi ya kuongeza wigo wa mtandao wa
maji taka kwa 20% kwenye Majiji na Manispaa ifikapo mwaka 2032;

. Kuandaa na kutekeleza programu za kuelimisha umma kuhusu athari za afya na

mazingira zitokanazo na usimamizi hafifu wa maji taka kwa angalau 30% vya
kaya katika Majiji 6 na Manispaa 20 ifikapo mwaka 2032; na

. Kujenga mfumo wa kutibu maji taka kwa 30% ya maeneo yasiyopangwa

katika Majiji 6 na Manispaa 20 ifikapo 2032.
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12 CHANGAMOTO ZA MAZINGIRA KATIKA MAENEO YA MUJI NA MAJUI

Mazingira ya miji na majiji yana sifa ya kuwa na msongamano mkubwa wa watu na
shughuli nyingi za kiuchumi na kijamii ikiwa ni pamoja na shughuli za kibiashara,
uzalishaji viwandani, miundombinu ya usafirishaji na magari. Shughuli hizi, zina
manufaa mbalimbali kwa wakazi wa maeneo hayo hasa katika kujipatia kipato ili
kukidhi mahitaji yao. Hata hivyo, uendeshaji wa shughuli hizo usiposimamiwa
ipasavyo unaweza kusababisha athari kwa afya ya binadamu, mazingira na uchumi. Sifa
zilizotajwa hapo juu zinafanya Mazingira ya mijini na majiji kuwa ya kipekee, na hivyo
kuhitaji mbinu tofauti za usimamizi ikilinganishwa na mifumo ikolojia mingine. Nchini
Tanzania kuna mamlaka za Miji arobaini na saba (47) ambazo ni pamoja na Majiji sita
(6), Manispaa ishirini (20) na halmashauri za miji ishirini na moja (21). Majiji hayo ni
pamoja na Dar es Salaam, Tanga, Arusha, Mwanza, Dodoma, na Mbeya.

Changamoto za mazingira mijini na majiji nchini ni pamoja na usimamizi hafifu wa taka
ngumu na majitaka, usimamizi hafifu wa maji ya mvua, uchafuzi wa mazingira hasa
utokanao na usafirishaji na viwanda, uchafuzi wa mazingira kutokana na kelele na
mitetemo kutokana na burudani na shughuli za kijamii, uharibifu wa mandhari na
uwanda wa miji, uharibifu wa misitu iliyo karibu na miji, na matumizi nishati zisizo
rafiki kwa mazingira.

12.1 Hali llivyo

12.1.1 Usimamizi wa taka

Usimamizi wa taka ni miongoni mwa changamoto zinazokabili miji hapa nchini.
Uzalishaji wa taka ngumu katika Majiji 6 huchangia takriban asilimia 10 ya taka
zinazozalishwa nchini. Hata hivyo, miji mingi haina uwezo wa kukusanya taka
zinazozalishwa kwa ufanisi, na kufanya kiasi cha taka kinachozalishwa kuwa kikubwa
kuliko kiasi kinachokusanywa na kuteketezwa kwa njia stahiki. Hali hii husababisha taka
nyingi kuteketezwa kwa njia isiyo stahiki na hivyo kuchangia katika kuongezeka kwa
uchafuzi wa mazingira.
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12.1.2 Uharibifu wa misitu

Uwepo wa misitu mjini ni muhimu kwa vile misitu hiyo husaidia kupunguza uchafuzi
wa hewa, kupunguza kiwango cha hewa ukaa katika mazingira, kuongeza kiwango cha
hewa ya oksijeni, kupunguza kasi ya mtiririko wa maji na kuweka mandhari nzuri mijini.
Uharibifu wa misitu ya mijini ni changamoto ya kimazingira inayoikabili Majiji na
maeneo ya mijini nchini. Hali hiyo inachangiwa na ukuaji wa miji unaosababisha
kupungua kwa uoto wa asili kutokana na uvamizi wa maeneo ya misitu. Kwa mfano
misitu ya mikoko katika Miji ya Tanga na Dar es Salaam na Manispaa za Kinondoni,
Kigamboni, Mtwara na Lindi imevamiwa kwa matumizi ya makazi. Aidha, mahitaji ya
ardhi kwa maendeleo ya makazi, yamepanda kutoka 0.3% mwaka 1960 hadi 0.6%
mwaka 2020.

Misitu ya mijini iko katika shinikizo kubwa kutokana na mabadiliko ya matumizi ya
ardhi na uvamizi. Hali hii inajidhihirisha katika msitu wa Jiji la Mbeya (Mbeya Range
Forest) ambapo sehemu ya msitu huo imepimwa viwanja vya makazi kama
inavyoonekana kwenye picha 11-2. Misitu mingine ambayo iko chini ya shinikizo ni

Picha 11-2: Ufyekaji wa msitu wa Mbeya kwa ajili ya maeneo ya makazi, (kushoto), Alama ya kiwanja
cha makazi iliyowekwa ndani ya eneo la msitu wa Mbeya (kulia).

12.1.3 Ukosefu wa mandhari zenye uoto wa asili na bustani

Uoto wa asili na bustani katika maeneo ya mijini ni muhimu kwa vile huchangia katika
kupunguza uchafuzi wa hewa, kupunguza hali ya joto, kusaidia afya ya mwili na akili,
kuboresha mandhari na ubora wa mazingira. Hata hivyo, Miji mingi nchini Tanzania
haina maeneo yenye uoto wa asili na bustani na hivyo kuwanyima wakazi wa miji hiyo
fursa ya maeneo ya wazi kwa ajili ya kupunga upepo, mazoezi ya viungo na burudani.
Hii inatokana na ukweli kwamba maeneo mengi yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli
hizo yamebadilishwa matumizi kwa ajili ya ujenzi wa makazi ya kudumu. Kwa mfano,
34,168 (81.6%) mwaka 1998 hadi hekta 16,210 (38.7%) mwaka 2018. Aidha, maeneo
ya ardhi yaliyojengwa yameongezeka kutoka hekta 572 (1.4%) mwaka 1998 hadi hekta
2,793 (6.7%) mwaka 2018 kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 11-1.
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Kielelezo 11-1: Mabadlikio ya uoto wa asili katika Jiji la Dodoma kwa kipindi cha mwaka 1998 hadi 2018

ikilingalishwa na maeneo yaliyojengwa.

12.1.4 Usimamizi wa Maji ya Mvua

Udhibiti wa maji ya mvua ni miongoni mwa changamoto zinazokabili Miji na Manispaa
nchini. Maeneo yanayofikiwa na mifereji ya kukusanya maji ya mvua katika Majiji ni
takriban 40%, wakati kwa Manispaa ni 24% tu. Hata hivyo, mifereji mingi ina
changamoto za kuziba kutokana na kujaa taka na mchanga. Hali ambayo imekuwa
ikichangia kuwepo kwa mafuriko hasa katika Majiji ya Dodoma, Dar es Salaam, Mbeya,
na Mwanza. katika Mikoa ya Lindi, Mtwara, Kigoma, na Halmashauri ya Manispaa ya
Musoma. Pia, kutokuwepo na tabia ya kuvuna maji ya mvua kumechangia matukio ya
mafuriko nchini.

12.1.5 Uchafuzi wa Mazingira

Majiji na Miji nchini yanakabiliwa na changamoto ya uchafuzi wa hewa, maji, ardhi na
na uchafuzi utokanao na kelele na mitetemo. Aidha, uchafuzi wa hewa na ule utokanao
na kelele na mitetemo umeonekana kuwa tatizo zaidi kulinganisha na aina nyingine za
uchafuzi wa mazingira. Changamoto hizo zinaonekana dhahiri katika miji yote sita (6)
na Manispaa 20 nchini.

12.2 Visababishi vya changamoto za mazingira katika Miji na Majiji

Sababu kubwa za uharibifu wa mazingira katika Majiji na Miji ni pamoja na usimamizi
hafifu wa utekelezaji Mipango ya Matumizi ya Ardhi; usimamizi hafifu wa taka ngumu;
uwepo wa mifumo chakavu ya majitaka, uhaba wa tekinolojia rafiki kwa mazingira
katika uendeshaji wa shughuli za viwandani na uhaba wa mifumo ya kudhibiti maji ya
mvua.
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12.2.1 Usimamizi hafifu wa Utekelezaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi

Ukuaji wa miji umekuwa ukiendelea kukua kwa kasi bila kuzingatia mipango ya
matumizi ya ardhi. Hali hii imeongeza changamoto za utoaji huduma kama vile
miundombinu ya taka ngumu, maji ya mvua na maji taka. Aidha, Hali hii, imechangia
uchafuzi wa mazingira unaohusishwa na utupaji usiofaa wa taka ngumu na utiririshaji
wa maji taka.

12.2.2 Makazi yasiyo Rasmi

Majiji na Miji nchini yameonakana kuwa na changamoto kubwa ya uendelezaji
usiofuata mipango miji. Kwa mfano, Majiji ya Arusha na Tanga yanaongoza kwa
kiwango cha juu zaidi cha makazi yasiyo rasmi kwa asilimia 80 na 79 mtawalia. Hali
hii, imesababisha changamoto kubwa za kimazingira zikiwemo; ukusanyaji wa taka
usiofaa, usimamizi hafifu wa mtiririko wa maji ya mvua, msongamano wa magari, na
changamoto za uharibifu wa mazingira.

12.2.3 Kuongezeka kwa uchafuzi wa hewa kutokana na sekta ya usafirishaji

Ukuaji wa Miji unaoendana na kutanuka kwa miji na shughuli mbalimbali za kiuchumi,
kunaendana na uhitaji wa kusafiri kwa umbali mrefu ili kuweza kufika katika maeneo
yenye huduma za kijamii na kiuchumi. Kwa mfano, Katika Jiji la Dar es Salaam, baadhi
ya wakazi hulazimika kusafiri umbali wa hadi kilomita 80 kufikia . Hali hii husababisha
jamii kutumia magari ambayo mengi yanatumia nishati ya mafuta yanayosababisha
kuongezeka kwa uchafuzi wa mazingira.

12.3 Athari zitokananzo na changamoto katika Miji na Majiji
12.3.1 Mafuriko

Usimamizi hafifu na ujenzi holela wa makazi kwenye mikondo ya maji umechangia
kuwepo kwa matukio ya mafuriko katika maeneo mengi ya Miji na Majiji. Kwa mfano
katika jiji la Dar es Salaam tukio la mafuriko lililotokea mwaka 2021 lilisababisha vifo
vya watu wapatao 15, watu 11 kujeruhiwa, na kaya 2,151 kuhamishwa, na nyumba
takribani 405 kuharibiwa. Vilevile mafuriko hayo vyalisababisha uharibifu wa
miundombinu ya barabara na madaraja. Hasara iliyotokana na mafuriko hayo
ilikadiriwa kufikiwa kiasi cha Shilingi bilioni kumi.

12.3.2 Kuongezeka kwa uchafuzi wa hewa, kelele na mitetemo

Kukuwa kwa shughuli za kiuchumi kwenye Miji na Majiji kwa ujumla vinaenda
sambamba uwepo wa viwanda na matumizi ya magari. Hali hii, imesababisha
kuongezeka kwa uzalishaji wa hewa ukaa inatokana na sekta za viwanda na usafirishaji.
Uchafuzi huo umechochea ongezeko la magonjwa mbalimbali ya mfumo wa upumuaji
yakiwemo Shinikizo la damu, athma na magonjwa ya moyo. Vilelevile magonjwa hayo
yanachangiwa na ongezeko la kelele na mitetemo kwenye maeneo ya Miji na Majiji.

12.3.3 Ongezeko la Magonjwa yatokanayo na uchafuzi wa maji

Ongezeko la watu katika Miji na Majiji yanasababisha ongezeko la mahitaji ya makazi
bora. Hali hii imesababisha jamii kujenga nyumba katika maeneo ambayo
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hayajapangwa. Aidha, maeneo mengi amabyo hayajapangwa yamekuwa yakikabiliwa
na changamoto za upatikanaji wa maji safi na salama pamoja na ukosefu wa
miundombinu ya maji taka. Kutokana na hali hiyo maeneo hayo yamekuwa
yakikumbwa na magonjwa yatokanayo na ukosefu wa maji safi na salama. Magonjwa
hayo ni pamoja na kipindupindu, kuhara na homa za matumbo. Kwa mfano, katika Jiji
la Dar es salaam maeneo yanayokumbwa na magonjwa hayo mara kwa mara ni
pamoja ha maeneo yasiyopangwa katika kata za Mburahati, Mwananyamala, Manzese,
Vingunguti, na Buguruni.

12.4 Hatua zilizochukuliwa kudhibiti changamoto za mazingira katika Miji na Majiji

Hatua zilizochuliwa ni pamoja na Ujenzi wa madampo ya kisasa katika Majiji ya
Dodoma, Mbeya, Tanga, Mwanza, na Arusha; Ujenzi wa miundombinu ya mabasi ya
mwendokasi na yanayobeba abiria wengi kwa pamoja katika Jiji la Dar es Salaam;
Ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua katika eneo la Buguruni Jijini Dar es Salaam pamoja

esee

12.5 Hatua Zitakazochukuliwa katika kutatua Changamato za Mazingira za Miji na
Majiji

12.5.1 Lengo

Kuimarisha matumizi endelevu wa rasilimali zilizopo katika Miji na Majiji kwa ajili ya
manufaa ya jamii.

12.5.2 Matokeo tarajiwa

Kuwa na Miji na Majiji himilivu kimazingira ili kuhakikisha yanakuwa na ufanisi katika
utekelezaji na usimamizi wa matumizi ya mipango ya matumizi ya ardhi; upunguzaji
wa uzalishaji wa taka kwa kutumia mbinu ya Kupunguza, Tumia tena, na Rejeleza;
kuwa na viwanda vyenye uzalishaji mdogo wa hewa ukaa; kuwepo na mifereji ya maji
ya mvua na kuwa na mandhari nzuri ya Miji na Majiji ikiwemo maeneo ya wazi ya
burudani na kupumzika.

12.5.3 Maeneo ya kipaumbele

ceee

na Manispaa Kumi za Temeke, Kinondoni, Kigamboni, llemela, Kigoma, Shinyanga,
Tabora, Iringa, Musoma, na Mtwara.

12.5.4 Shabaha na Hatua Zitakazochukuliwa
i. Kujenga uwezo wa Majiji na Manispaa katika utekelezaji na Usimamizi wa Mipango
ya matumizi ya Ardhi
a. Kujenga uwezo wa Majiji sita (6) na Manispaa kumi (10) 70 kuweza kutekeleza
mipango kabambe kwa angalau asilimia ifikapo mwaka 2027;
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. Kuandaa na kutekeleza mipango endelevu ya kuhamasisha matumizi ya

ceee

Manispaa kumi (10) ifikapo mwaka 2032; na

Kujenga uwezo wa Halmashauri za Majiji na Manispaa ili kuweza kusimamia
Sheria ya Mipango Miji Sura ya 8 ifikapo mwaka 2032.

Kuimarisha usimamizi wa mifereji ya maji ya mvua

. Kukarabati miundombinu ya mifereji ya maji ya mvua katika jiji la Dar es Salaam

na Dodoma ifikapo mwaka 2032;

. Kujenga miundombinu mipya ya mifereji ya maji ya mvua katika Majiji matatu

(3) ya Dar es Salaam, Dodoma na Tanga pamoja na Manispaa tano (5) za
Kinondoni, Temeke, Ubungo, Mtwara, na Kigoma ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza mpango wa kuhamasisha uvunaji wa maji ya mvua

.........

mwaka 2032.

Kuhamasisha upunguzaji wa uzalishaji wa taka katika maeneo ya Miji na Majiji
Kuendesha programu za kujenga uwezo kuhusu kupunguza uzalishaji wa taka

coee

Manispaa ishirini ifikapo mwaka 2032;

. Ujenzi wa vituo vya upunguzaji wa taka na kutoa vifaa vya kukusanya katika

ceee

kuvutia na kuburudisha
Kuanzisha bustani za miti katika Majiji sita (6) na Manispaa ishirini ifikapo

mwaka 2032;

ceoe

na Manispaa ishirini ifikapo mwaka 2032; na

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kuhamasisha uwekezaji wa majengo

yanayozingatia matumizi endelevu nishati na maji ifikapo
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13 JUI LA DODOMA

Kiutawala Jiji la Dodoma lina jumla ya Tarafa 4, Kata 41 na ni Makao Makuu ya Nchi
ya Tanzania ambalo hupatikana kwenye Mkoa wa Dodoma uliopo katikati ya Nchi.
Kijiographia Jiji hili, liko Kusini mwa lkweta kwenye Latitudo 6° 10' na Longitude 35°
44' Mashariki mwa Greenwich. Jiji la Dodoma limepakana na Wilaya ya Bahi kwa
upande wa Magharibi, Wilaya ya Chamwino kwa upande wa Kaskazini, Kusini, na
Kusini-mashariki. Sehemu kubwa ya Jiji ni uwanda wa Juu wenye mwinuko wa Mita
1,200 kutoka usawa wa bahari na lina jumla ya eneo lenye ukubwa wa kilomita za
mraba 2,769. ldadi ya watu inakadiriwa kuwa ni 510,038 kati yao 247, 584 ni
wanaume na 262,454 wanawake.

Jiji la Dodoma Kwa asilimia kubwa lina hali ya ukame ambayo husababishwa na mvua
chache na zisizokuwa na uhakika. Jiji hili lina msimu mmoja tuu wa mvua ambazo
hunyesha kwenye miezi ya Novemba/Desemba pamoja na Aprili/Mei. Kwa ujumla,
mvua hizi ni kubwa na hunyesha kwa kuambatana na dhoruba kubwa zinazosababisha
mafuriko makubwa Jijini. Wastani wa kiwango cha mvua zinazo nyesha Dodoma kwa
mwaka ni kati ya 500mm hadi 800mm, Mvua hizi hutofautiana kwa kiasi kikubwa
kijiografia, Kimsimu na kwa Mwaka.

Kuhamia rasmi kwa shughuli za Serikali Dodoma kumesababisha ongezeko la kasi ya
ukuaji wa Jiji ikiwa ni pamoja na ongezeko la fursa nyingi katika sekta mbalimbali za
ujenzi, viwanda na usafirishaji. Sambamba na hilo pia, ujio wa wa Makao Makuu
Dodoma umechochea na kuruhusu uboreshaji wa miundombinu iliyopo kama vile;
Mitandao ya barabara, miundombinu ya viwanja vya ndege, maji, mawasiliano na
mitandao ya umeme. Hata hivyo, fursa za shughuli mbalimbali za kiuchumi zimechangia
uwepo wa baadhi ya changamoto za Kimazingira Jijini kama; uchafuzi wa mazingira,
uharibifu wa ardhi, usimamizi wa taka na ukataji miti.

13.1 Changamoto za mazingira katika Jiji la Dodoma
13.1.1 Uharibifu wa Ardhi

Uharibifu wa ardhi ni miongoni mwa changamoto kubwa ya mazingira katika la Jijini
Dodoma. Changamoto hii hujitokeza kwa kiwango kikubwa kwenye kata zifuatazo:
Mtumba, Chang’ombe, Nala, Zuzu, Nzuguni, Ntyuka, lhumwa, Makutopora,
Kikombo, Chihanga, Ipala, na Chahwa. Mpunguzi, Mbabala, Chigongwe, Mbalawala,
Hombolo Mkuu, Hombolo Bwawani, Ngh’onghonah and Matumbulu.

13.1.1.1 Sababu za Uharibifu wa Ardhi

Sababu kuu za uharibifu wa ardhi Dodoma ni pamoja na uwepo wa malisho ya mifugo,
kilimo cha kuhama na uchimbaji wa Madini. Ongezeko la mifugo ikilinganishwa na
uwezo wa Ardhi iliyopo kwenye maeneo ya pembezoni mwa lJiji la Dodoma
kumesababisha kuwepo kwa makorongo yanayo sambaa kuelekea kwenye Kata za
Ntyuka, Mkonze, Mpunguzi, Kikombo na Chihanga.(Kielelezo 13-1 kinaonesha
uharibifu wa ardhi katika Jiji la Dodoma).
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Kielelezo 13-1: Ramani ya Jiji la kuonesha Hali ya uharibifu wa ardhi Jijini Dodoma

13.1.1.2 Athari zitokananzo na uharibifu wa ardhi katika Jiji la Dodoma

Madhara ya uharibifu wa ardhi kwenye Jiji la Dodoma ni pamoja na upotevu wa rutuba
ya udongo, ufinyu wa ardhi ya malisho, upotevu wa ardhi ya kilimo, upotevu wa
viumbe hai na kuhama kwa wafugaji kwenye Kata nyingine kwaajili ya kutafuta malisho
ya kijani na hivyo kuathiri uchumi wa lJiji.

13.1.1.3 Hatua zilizochukuliwa

Hatua mbalimbali zilizochukuliwa katika kukabiliana na uharibifu wa ardhi katika Jiji la
Dodoma ni pamoja na upandaji miti ikiwemo programu ya Kijanisha Dodoma;
Kuanzisha na kuimarisha utekelezaji wa Sheria ndogo zinazozuia matumizi yasiyo
endelevu ya rasilimali ya ardhi; kuhamasisha Jamii kuhifadhi Ardhi na kutekeleza
mipango ya matumizi ya ardhi ya Jiji.
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13.1.1.4 Maeneo ya kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele katika kutatua changamoto za uharibifu wa ardhi ni pamoja na
Mtumba, Chang’ombe, Nala, Zuzu, Nzuguni, Ntyuka, lhumwa, Makutopora,
Kikombo, Chihanga, Ipala, na Chahwa.

13.1.2 Ukataji wa Miti Holela na Uharibifu wa Misitu

Misitu iliyopo Jijini Dodoma ina mchango mkubwa katika kustawisha ikolojia ya
makazi ya binadamu na wanyama; manufaa yanayoweza kupatikana kwa kuwepo na
misitu ni pamoja na Kuchuja hewa, maji, na mwanga wa jua, miti kutumika kama nguzo
za kujengea, na kutumika kwa ajili ya matambiko na ibada za kimila. Aidha, misitu ni
muhimu kwa ajili ya kunyonya hewa ukaa.

13.1.2.2 Hali Halisi

Jiji la Dodoma awali lilikuwa na misitu mikubwa ndani ya eneo lake la Kiutawala. Hata
hivyo, misitu hii inatoweka kwa kasi kutokana na ukataji wa miti kwa ajili ya matumizi
mengine ya ardhi yanayotokana na ukuaji wa miji, ujenzi wa miundombinu na uelewa
mdogo wa wananchi juu ya umuhimu wa miti. Kwa mfano, kati ya Mwaka 2006 hadi
2016 eneo la Msitu uliokuwepo ndani ya Mamlaka ya Kiutawala ya Jiji la Dodoma
ulipungua kwa asilimia 12.34% kutoka eneo la Misitu la Kilometa za Mraba 1,103.37
km? hadi 781.20 km?2.

Kwa muktadha huo, asilimia 52 ya mandhari ya Jiji la Dodoma ni ardhi isiyo na miti
na ardhi yenye nyasi. Inakadiriwa kuwa ukataji wa miti ni hekta 4,288 kwa mwaka
sawa na asilimia 1.5%. Aidha, takwimu zinaonesha pia katika kipindi cha Miaka 20
kuanzia mwaka 2000 hadi 2020, kumekuwa na upotevu wa misitu upatao hekta
85,771.5 ambayo ni sawa na asilimia 30.6% ya eneo lote la Jiji la Dodoma. Hali hii
inatishia uwepo na ustawi wa misitu katika Jiji la Dodoma hivyo juhudi za makusudi
zinahitajika kuchukuliwa.

13.1.2.3 Sababu za ukataji wa miti ovyo

Sababu zinazochangia ukataji miti na uharibifu wa mazingira katika Jiji la Dodoma ni
pamoja na kutegemea zaidi kuni na mkaa kama vyanzo vikuu vya nishati ya kupikia;
uvamizi wa maeneo ya hifadhi za misitu, ufugaji wa ng’ombe; kilimo kisicho endelevu;
uchimbaji wa madini ujenzi; na ukame wa mara kwa mara unaosababishwa na
mabadiliko ya tabianchi.

13.1.2.4 Athari zitokanazo na utkataji wa miti

Ukataji wa miti na uharibifu wa misitu unasababisha upotevu wa bioanuai ikiwemo
wanyama na mimea; ardhi kupoteza rutuba, kupungua kwa kipato kwa kaya
zinazotegemea rasilimali za misitu, kupungua kwa rasilimali zitokanazo na misitu kama
dawa za asili, kuni, vifaa vya ujenzi na samani. Vilevile, uharibifu wa makazi ya
wanyama unasababisha kuongezeka kwa migogoro kati ya binadamu na wanyamapori;
na ongezeko la athari za mabadiliko ya tabianchi.

77



13.1.2.5 Hatua zilizochukuliwa

Hatua zilizochukuliwa katika kukabiliana ya ukataji wa miti na uharibifu wa misitu
katika Jiji la Dodoma ni pamoja na kuanzishwa na kutekelezwa kwa programu
maalamu ya kukijanisha Jiji la Dodoma kwa kupanda miti katika maeneo mbalimbali
hususan maeneo yaliyo haribiwa, maeneo ya wazi, pamoja na pembezoni mwa
barabara. Kuandaliwa kwa Sheria ndogo ya Jiji ya kila mwananchi nkupanda miti katika
eneo analomiliki; Kuhamasisha matumizi ya nishati mbadala kwa ajili ya kupikia; na
kuhamasisha hifadhi ya mazingira na misitu kwa kutumia njia za asili (Milaga)
inayotumika na jamii ya wananchi wa Dododma.

13.1.2.6 Maeneo ya kipaumbele

Maeneo kipaumbele ni Msitu wa Hombolo; Msitu wa Zuzu; vyanzo vya maji na Bonde
la Mzakwe; lyumbu; Chihanga; lhumwa; Chigongwe; Mpunguzi na Mji wa Serikali
Mtumba. Maeneo mengine ni Kata za Kizota na Nala, maeneo ya umma; na pembezoni
mwa barabara.

13.1.3 Upungufu wa maeneo yenye uoto wa asili na madhari ya kupendeshezesha Jiji
na maeneo ya kupumzika

Kama ilivyo katika Majiji mengine nchini, maeneo yenye mandhari nzuri na ya
kupumzikia hayajaendelezwa na kutunzwa ili kukidhi mahitaji yaliyokusudiwa.
Malengo ya maeneo haya ni pamoja na kupunguza uchafuzi wa hewa, kudhibiti
utiririkaji ovyo wa maji ya mvua na mafuriko, na kusaidia kuimarisha afya ya
binadamu. Aidha, maeneo yaliyobainishwa katika Jiji la Dodoma ambayo yanaweza
kutumika kama maeneo ya wazi na kupendezesha mji ni pamoja na Imagi, Mlimwa,
Itega, Isanga, Chimwaga na Iseni, Kikombo, Matumbulu, na Hombolo.

13.1.3.2 Hali Halisi

Jiji la Dodoma lina Ardhi kubwa na yenye fursa ya kutenga na kuanzisha maeneo ya
wazi na kupumzika. Hata hivyo, maeneo hayo hayajaweza kuanzishwa kama mpango
ulivyoainisha. Maeneo hayo ni pamoja Chimwaga, Mtumba, Kisasa, Nanenane, llazo,
Imagi na Itega. Kwa sasa mwenendo unaonesha maeneo hayo yanavamiwa kutokana
na shughuli za kibinadamu ambazo ni kilimo, ufugaji, uchimbaji wa mchanga, na
uanzishaji wa makazi. Maeneo yaliyovamiwa zaidi ni vilima vya ltega na Ntyuka.

13.1.3.3 Sababu za ukosefu wa maeneo ya wazi na kupumzika

Udhibiti hafifu wa shughuli za binadamu zinazofanyika kwenye maeneo yaliyotengwa
kwa ajili ya hifadhi na kupumzika umechangia uharibifu mkubwa wa ardhi, uelewa
mdogo wa jamii kuhusu umuhimu wa maeneo yaliyohifadhiwa na yawazi. Aidha,
ukosefu wa maeneo kinga yanayotenganisha maeneo ya hifadhi, na maeneo ya makazi,
kilimo, na uchimbaji wa madini ya ujenzi.

13.1.3.4 Athari zitokanazo na ukosefu wa maeneo ya wazi na kupumzikia
Kuwepo kwa shughuli za binadamu kama vile kilimo, uchimbaji madini ya ujenzi na
makazi ya watu kwenye maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uhifadhi na kupumzika
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huchangia upotevu wa bioanuai na kupunguza uwepo wa madhari nzuri ya Jiji la
Dodoma.

13.1.3.5 Hatua zilizochukuliwa katika kuboresha maeneo ya wazi na kupumzika

Hatua mbalimbali zimechukuliwa ili kuboresha maeneo ya wazi ya kupumzika. Hatua
hizo nipamoja na upandaji wa miti 580,130 katika maeneo ya Mji wa Serikali
Mtumba, na maeneo ya wazi ya Medeli, Iseni, lyumbu na pembezoni mwa barabara
kuu za jiji la Dodoma. Vilevile, eneo lenye ukubwa wa hekta 18,670 limepandwa miti
katika kilima cha Mlimwa C. Aidha, Jiji la Dodoma limeendeleza eneo la wazi la
Chinangali na pia kuanzishwa kwa kitalu cha miche ya miti.

13.1.4 Viumbe Vamizi

Viumbe vamizi ni wanyama na mimea ambao huenea kwa kasi katika maeneo
mbalimbali. Viumbe hawa wameganyika katika makundi mawili ambayo ni: wale
waliobainika kuwa na athari hasi kwa mazingira na kundi la pili ni wale ambao
wanadhaniwa kuwa na madhara lakini tafiti bado hazija baini athari zao kwa mazingira.

13.1.4.2 Hali Halisi ya kuenea kwa viumbe vamizi

Hakuna taarifa za kutosha kuhusiana na kuenea kwa viumbe vamizi ambavyo ni
wanyama na mimea vinavyo endelea kuenea katika Jiji la Dodoma. Hata hivyo
ainatatu za viumbe vamizi vimeripotiwa kuwepo katika Jiji la Dodoma ambapo
vinatishia shughuli za kilimo, ufujaji, uhifadhi ya bioanuai na mifumo ikolojia. Viumbe
Vamizi vilivyo bainika katika Jiji la Dodoma nipamoja na Gugu la kongwa, ambalo
limeenea katika kata za Nzuguni, Mtumba na lhumwa; Kanitangaze ambaye ameenea
katika Kata zote za Jiji kielelzo na na Bidens schimperi ambeye ameenea katika kata
za Mtumba, Nzuguni na lhumwa (Picha 13-1).

- B S ' A ¢ AR dabe 2}
Picha 13-1: Bidens schimper katika kata ya lhumwa (kushoto), Magugu ya K
ya Mtumba (kulia)

13.1.4.3 Sababu za kuenea kwa viumbe vamizi katika Jiji la Dodoma

Kuenea kwa viumbe vamizi katika Jiji la Dodoma umesababishwa na kuhama kwa
wanyama kutoka sehemu moja kwenda nyingine, usafirishaji wa mazao na ujenzi wa
miundo mbinu ya mbalimbali na bustani za miti katika maeneo ya kata za Jiji.
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13.1.4.4 Athari za kuenea kwa viumbe vamizi katika Jiji la Dodoma

Kuenea kwa viumbe vamizi kumechangia athari zifuatazo katika Jiji la Dodoma. Athari
hizo ni kupungua kwa eneo la kilimo, na kusababisha kupungua kwa mazao,
kuongezeka gharama za kilimo pamoja na upungufu wa uhakika wa usalama wa
chakula na inapunguza ustawi wa bioanuai.

13.1.4.5 Hatua zilizochukuliwa

Hatua zilizochuliwa katika kukabiliana na viumbe vamizi katika Jiji la Dodoma
nipamoja na: kuandaa nyenzo mbalimbali za kuteleza sheria ya Hifadhi na Usimamizi
wa mazingira sura 191 nyenzo hizo ni Mkakati na Mpango Kazi wa Taifa wa Kukabiliana
na Viumbe Vamizi wa mwaka (2019-2029); Kanuni ya usimamizi wa mbegu ya Mwaka
2007.

13.1.4.6 Maeneo ya kipaumbele
Maeneo ya kipaumbele ni kata za Nzuguni, Mtumba, Buigiri na lhumwa.

13.1.4 Uchafuzi wa Hewa (Harufu na Vumbi/Chembechembe)

Uchafuzi wa hewa ni aina ya uchafuzi utokanao shughuli mbalimbali za binadamu
shughuli hizo ni moshi utokao kwenye viwanda na vyombo vya moto vinavyo tumia
mafuta na vumbi itikanayo na viwanda vidogo na mbao.

13.1.4.6 Hali halisi

Katika Jiji la Dodoma uchafuzi wa hewa unaongezeka siku hadi siku. Hali hii
inasababishwa na baadhi ya viwanda kutozingatia viwango vya utoaji wa hewa vilivyo
wekwa. Aidha, uchafuzi wa hali ya hewa katika maeneo mengi ya makazi katika Jiji la
Dodoma unatokana na utupaji ovyo wa taka. Maeneo ambayo yanakabiliwa na
uchafuzi wa hali ya hewa ni kata za Kizota, Kikuyu na Majengo. Vile vile, uchafuzi wa
hewa katika Jiji la Dodoma unasababishwa na vumbi linalotokana na shughuli za ujenzi
na moshi wa magari.

13.1.4.2 Sababu za uchafuzi wa hewa

Baadhi ya sababu zinazochangia uchafuzi wa harufu na vumbi ni pamoja na
kutotekelezwa kikamilifu kwa Mpango Kabambe wa Jiji la Dodoma na vilevile
kutosimamia sheria zinazohusiana na usimamizi wa mazingira hususan uchafuzi wa
mazingira.

13.1.4.3 Athari zitokanazo na uchafuzi wa hewa

Athari zitokanazo na uchafuzi wa hewa ni pamoja na magonjwa ya mfumo wa
upumuaji, saratani na maumivu ya kichwa.

13.1.4.4 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele ni pamoja na Kata 41 za Jiji la Dodoma hususan Kata za Kizota,
Kikuyu na Majengo.
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13.1.5 Uchafuzi utokanao na Kelele
13.1.5.2 Hali Halisi

Uchafuzi wa kelele ni mojawapo ya uchafuzi wa mazingira ambao umeenea katika
maeneo mengi ya Jiji la La Dodoma. Maeneo yenye kelel ni pamoja na maeneo yenye
viwanda na maeneo ambako shughuli mbalimbali za ujenzi, msongamano wa magari
na shughuli zingine za kijamii zikijumuisha matangazo ya biashara, kelele zitokanazo na
mashine za kutengeneza matofali. Maeneo ambayo yameainishwa kuwa na kelele
nyingi ni pamoja na Kata za lpagala, Mlimwa, Nkuhungu, Kizota na Kikuyu (Kielelezo
13-1). Kwa mujibu wa ripoti ya NEMC iliyotolewa mwaka 2022 inaonesha kuwa kwa
kipindi cha mwaka 2021/2022, jumla ya malalamiko 30 yalipokelewa kuhusiana na
uchafuzi wa kelele kutoka vyanzo vya burudani. Aidha, malalamiko 7 ya shughuli
nyingine za kijamii na kiuchumi sawa na 61.7% ya jumla ya malalamiko ya kimazingira
yaliyopokelewa na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira.

13.1.5.2 Sababu za uchafuzi wa Kelele

Ukuaji wa kasi wa Jiji usiodhibitiwa na upanuzi wa viwanda ikiwa ni pamoja na
viwanda vidogo visivyo rasmi umesababisha kuongezeka kwa kelele hasa katika
maeneo yenye watu wengi. Pamoja na hayo, kuongezeka kwa idadi ya magari, hasa
katika barabara kuu za mijini na kushamiri kwa shughuli za ujenzi kumechangia
kuongezeka kwa kelele na mitetemo.

13.1.5.3 Athari zitokanazo na uchafuzi wa kelele

Baadhi ya athari za uchafuzi wa kelele ni pamoja na migogoro ya kijamii na matatizo
ya afya kama vile ulemavu wa kusikia, kutokupata usingizi, afya ya akili na magonjwa
ya moyo.

13.1.5.4 Hatua zilizochukuliwa

Moja ya mipango iliyochukuliwa ili kukabiliana na uchafuzi wa kelele ni uundaji wa
Kanuni za Kelele na Mitetemo (Viwango na Udhibiti) za 2015; Miongozo ya udhibiti
wa kelele na mtetemo wa mwaka 2021; kampeni ya uhamasishaji wa kupunguza
uchafuzi wa kelele na ushirikiano wa taasisi katika kudhibiti uchafuzi wa kelele.
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Kielelezo 13-1: Viwango vya kelele katika Jiji la Dodoma

13.1.5.5 Maeneo ya kipaumbele:

Maeneo yaliyopewa kipaumbele kwa ufumbuzi wa kimkakati ni Kata 41 za Jiji la
Dodoma kwa kuzingatia kasi ya ukuaji wa miji na ongezeko la watu kwa kuzingatia
hasa Kata za Ipagala, Mlimwa, Nkuhungu, Kizota na Kikuyu.

13.1.6 Udhibiti wa Taka ngumu

13.1.6.2 Hali halisi

Jiji la Dodoma linazalisha taka takribani jumla ya tani 391 kwa siku ambazo taka hizo
zinazalishwa kutoka maeneo ya makazi, biashara na taasisi mbalimbali. Kati ya kiwango
hicho tani 200 zinakusanywa na kupelekwa katika dampo la kisasa la Chidaya. Kiwango
Aidha, huduma za ukusanya wa taka zipo katika kata 24 tu kati ya kata 41 zilizopo
katika Jiji la Dodoma (kielelezo 13-2). Vilevile, katika kata 17 zisizo kuwa na huduma
ya ukusanyaji wa taka zinakabiliwa na changamoto za usimamizi wa taka. Takwimu
zinaonesha kuwa asilimia 70 ya taka zinazozalishwa katika Jiji la Dodoma ni aina ya
oganiki ambayo yanaweza kutumika kuzalisha mbolea.
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Kielelezo 13-2: Hali ya Huduma ya Ukusanyaji taka katika Jiji la Dodoma

13.1.6.2 Sababu za Usimamizi Hafifu wa Taka

Usimamizi hafifu wa taka katika Jiji la Dodoma unasababishwa na masuala yafuatayao:
uhaba wa vitendea kazi vya ukusanyaji wa taka mathalani Magari, upungufu wa
makasha ya kuihifadhia taka, uhaba wa mitambo ya kuchakata taka, upungufu wa elimu
kwa jamii kuhusu upunguzaji wa taka.

13.1.6.3 Athari zitokanazo na usimamizi hafifu wa taka

Athari zitokananzo na usimamizi hafifu wa taka katika Jiji la Dodoma ni pamoja na
kuziba kwa mifereji na mitaro yam aji ya mvua ambayo inasababisha kutokea kwa
mafuriko katika maeneo mengi ya jiji la Dodoma hususan kata ya Ipagala, Nzuguni.
Athari nyingine kutokea kwa magonjwa ya mlipuko yakiwemo magonjwa ya kuhara
na kipindupindu.

13.1.6.4 Hatua zilizochukuliwa

Hatua za kukabiliana na usimamizi hafifu wa taka katika Jiji la Dodoma ni pamoja na
ujenzi wa dampo la taka la kisasa lililopo kata ya Chidaya, Kuhamasisha jamii kuhusu
upunguzaji wa uzalishaji wa taka katika maeneo yao, maandalizi ya miradi ya ufadhili
wa vifaa vya kukusanya na kuchakata taka. Hatua zingine ni pamoja na kushirikisha
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sekta binafsi katika usimamizi wa taka ambapo huduma ya uzoaji taka katika Kata nane
(8) hutolewa na makampuni binafsi na kata kumi na sita (16) hutolewa na vikundi vya
kijamii.

13.1.6.5 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele katika usimamizi wa taka ni pamoja na Kata 41 za Jiji la
Dodoma hususan Kata za Hombolo, Ipala, Nzuguni na Mtumba.

13.1.7 Usimamizi wa maji taka

Jiji la Dodoma linatumia mifumo ya aina mbili ya ukusanyaji wa maji taka ambayo ni
mfumo wa kuunganishwa na bomba kuelekea kwenye bwawa la kutibu maji taka
lililopo Swaswa Kata ya Ipagala. Mfumo huu unakusanya majitaka kwa asilimia 20 tu
kutoka katika maeneo yafuatayo eneo la uhindini, Area A,B,C,D na lpagala. Aidha,
mfumo wa pili ni ule ambao unahusisha ukusanyaji wa maji taka katika maeneo
yanapozalishwa kwa kutumia makaro na vyoo vya shimo ambayo hukusanywa na
kusafirishwa kwenda kwenye bwawa la kutibu maji la Swaswa. Asilimia 80 ya jamii ya
Jiji la Dodoma wanatumia mfumo huu.

13.1.7.2 Sababu za Usimamizi Hafifu wa Maji taka

Sababu zinazosababisha kuwepo na changamoto ya ukusanyaji wa maji taka katika Jiji
la Dodoma ni uchakavu wa miundombinu ya mfumo wa mabomba ya ukusanyaji wa
maji taka; uhaba wa vifaa vya ukusanyaji wa maji taka ikiwemo magari maalamu ya
kusafirisha maji taka.

13.1.7.3 Athari zitokanazo na usimamizi hafifu wa maji taka

Uchakavu wa miundombinu ya mfumo wa kusafirisha majitaka kwenda eneo la
Swaswa ni kutiririka kwa majitaka katika maeneo ya makazi ya binadamu
kunakotokana na kupasuka kwa mabomba. Aidha, katika katika kipindi cha mvua
mabwawa ya Swaswa ushindwa kuimili wingi wa maji na hivyo kusababisha majitaka
kujaa na kusambaa kuelekea katika maeneo ya makazi.

13.1.7.4 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele katika kuhakikisha miundombinu ya majitaka inaimarishwa ni
katika Kata za Mtumba, lhumwa, lyumbu, Ipagala, Dodoma Makulu, Nzuguni, Kizota,
Nkuhungu na Msalato.

13.1.8 Usimamizi hafifu wa maji ya mvua

Jiji la Dodoma linakabiliwa na uwepo wa miundombinu ya kupitisha maji ya mvua
ambapo hali hiyo imekuwa ikisababisha kutokea kwa mafuriko katika maeneo mbali
mbali ya Jiji.

13.1.8.2 Hali Halisi

Jiji la Dodoma lina miundombinu ya ukusanyaji wa maji ya mvua wenye urefu wa
kilomita 29 kutoka katikati ya Mji kuelekea kwenye mabwawa ya kuhifadhi maji ya
mvua yaliyopo katika Kata za Zuzu na Hombolo. Aidha, kutokana na kuongezeka kwa
nyumba katika maeneo mbalimbali ya Jiji la Dodoma yamesababisha ongezeko la maji
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ya mvua yanayokusanywa na paa za nyumba. Hali hii imechangia kutokea kwa
mafuriko katika baadhi ya maeneo yakiwemo llazo, Nzuguni, Nkuhungu, Swaswa na
Makole. Vile vile, ujenzi holela hususan katika maeneo ya mapito ya maji katika kata
za Nkuhungu, Nzuguni na baadhi ya maeneo ya Ipagala yanakumbwa na mafuriko
mara kwa mara kutokana na ukosefu wa mifereji ya kupitisha maji ya mvua.

13.1.8.3 Sababu za Usimamizi hafifu wa maji ya mvua

Sababu za usimamizi hafifu wa maji ya mvua katika Jiji la Dodoma unasabaishwa na
utupaji wa taka ovyo pamoja na kujaa kwa tope kwenye mifereji ya maji ya mvua
ambayo inachangia kuziba na kushindwa kupitisha maji ya mvua; na Uwepo wa
mifereji michache kulingana na ongezeko la makazi ya watu.

13.1.8.4 Athari za Usimamizi hafifu wa maji ya mvua

Athari zitokanazo na usimamizi hafifu wa maji ya mvua ni pamoja na kutokea kwa
mafuriko ya mara kwa mara yanayochangia uharibifu wa miundombinu ya barabara
na madaraja; makazi, mali na kupoteza Maisha. Mfano uharibifu wa miundombinu
katika barabara ya Msalato na Ipagala; upotevu wa mali na mmomonyoko wa udongo
katika kata ya Tambukareli. Vilevile mnamo mwaka 2020 kulitokea mafuriko katika
eneo la Nkuhungu ambapo takribani nyuma 700 ziliharibiwa na mafuriko yaliyotokana
na maji ya mvua.

13.1.8.5 Maeneo ya Kipaumbele

Maeneo ya kipaumbele ni ukarabati na ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua yaliyopo
katika maeneo ya llazo, Mkalama, Kikuyu, Sabasaba, Mwangaza, Kizota, Nkuhungu,
Ipagala, Pombe, na Kisasa.

13.1.9 Miundombinu duni ya kuwezesha usafiri usio wa magari.

Jiji la Dodoma kama ilivyo Majiji mengine linakua kwa kasi ambapo ukuaji huo
unambatana na ongezeko la mahitaji ya miundombinu ya usafiri wa vyombo vya usafiri
vikiwemo miundombinu ya waenda kwa miguu na baisikeli.

13.1.9.2 Hali Halisi

Jiji la Dodoma lina mtandao wa barabara wenye urefu wa kilomita takribani 133.27
ambapo kilomita 82.07 hazina miundombinu ya barabara za waenda kwa miguu na
watumia baiskeli. Aidha, kilomita 51.2 ni barabara zilizojengwa katika mji wa Serikali
Mtumba zimejumuisha barabara za waenda kwa miguu na watumaji wa baiskeli.
Hivyo, kuna huitaji mkubwa wa uwepo wa barabara za watembea kwa miguu na
watumiaji wa baiskeli.

13.1.9.3 Sababu za kukosekana kwa miundombinu

Ukosefu wa miundombinu ya kuwezesha usafiri wa waenda kwa miguu na watumiaji
wa baiskeli unasababishwa na utekelezaji hafifu wa mpango kabambe wa lJiji la
Dodoma.
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13.1.10 Athari za kutokuwepo kwa miundombinu ya kuwezesha usafiri usio wa magari

Athari zilizopo ni kuongezeka kwa uzalishaji wa hewa ukaa inayochangia katika
mabadiliko ya tabianchi. Uwepo na matumizi ya magari binafsi yanasababisha
ongezeko la kelele katika maeneo mengi ya Jiji la Dodoma hususan kata za Uhuru,
Madukani, Viwandani, Makole, Msalato na lpagala.

13.1.10.1 Maeneo ya Kipaumbele ya miundombinu ya kuwezesha
usafiri usio wa magari

Maeneo ya kipaumbele yanayohitaji miundombinu isiyotumia usafiri wa magari ni
pamoja na barabara kuu za kuingia Jijini Dodoma ambazo ni Dar es Salaam, Arusha
Singida na Iringa. Aidha, barabara za ndani katika kata za Ipagala, Dodoma Makuru,
lyumba, lhumwa, Mkonze.

13.2 Hatua za kuchukuliwa
13.2.1 Lengo

Lengo ni kuimarisha usimamizi endelevu wa mazingira na ustawi wa kijamii na kiuchumi
katika Jiji la Dodoma.

13.2.2 Matokeo tarajiwa

Kuwepo kwa usimamizi endelevu wa mazingira na maliasili ya Jiji la Dodoma kupitia
urejeshaji wa ardhi iliyoharibiwa, kuboresha mandhari na uwanda wa kijani, kuimarika
kwa usimamizi wa taka ngumu, kuwepo kwa miundombinu bora ya waenda kwa
miguu na baiskeli, na miundombinu ya mifereji ya maji ya mvua.

13.2.3 Hatua zitakazochukuliwa

i. Kurejesha na kurekebisha maeneo ya ardhi yaliyoharibiwa

a. Kuongeza maeneo ya utekelezaji wa programu ya kijanisha Dodoma kwa
kupanda milioni 6 katika hekta 300,000 kwenye Kata zote zenye uharibifu wa
ardhi katika jiji la Dodoma ifikapo mwaka 2032;

b. Kuhamasisha na kutekeleza Mipango ya usimamizi endelevu ya ardhi kwenye
Kata za Mpunguzi, Mbabala, Zuzu, Makutopora, Chihanga na Hombolo ifikapo
mwaka 2032.

ii. Kuhamasisha ukijanishaji na upendezeshaji wa Jiji kwa kupanda miti
a. Kupanda miti katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya misitu ya mijini

Chimwaga na Mtumbea ifikapo mwaka 2025;

b. Kuandaa na kutekeleza mpango wa upandaji miti katika hifadhi za asili (hekta
85,411.0) za Kata za Hombolo na Zuzu, na Bonde la Maji la Mzakwe katika
Kata ya Makutupora, maeneo ya burudani ya Medeli na Iseni katika Kata ya
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Vi.

Tambukareli, na lyumbu eneo la wazi katika Kata ya lyumbu ifikapo mwaka
2032;

Kuanzisha bustani ya miti katika eneo la hekta 100 ifikapo mwaka 2029;

. Kuanzisha na kuimarisha Kamati za Mazingira za Kata katika Kata 41 ifikapo

mwaka 2032.

Kuhamasisha matumizi ya mabwawa ya maji ya mvua kwa ajili ya shughuli za
burudani

. Kufanya upembuzi yakinifu ili kubainisha uwezekano wa mabwawa kutumika

kwa shughuli za burudani ifikapo mwaka 2025; na

. Kujenga miundombinu wezeshi kwa ajili ya kuwezesha mabwawa ya

Mkalama, Swaswa, na Nkuhungu kutumika kama maeneo ya burudani ifikapo
mwaka 2032.

Kuimarisha udhibiti na ufuatiliaji wa viumbe vamizi vilivyotambuliwa katika Jiji
la Dodoma

. Kuandaa na kutekeleza programu ya uhamasishaji na ushiriki wa wananchi

katika usimamizi wa viumbe vamizi katika Jiji la Dodoma ifikapo mwaka
2025;

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa kudhibiti na kurejesha maeneo

yaliyoathiriwa na viumbe vamizi katika Kata za Nzuguni, Mtumba, na lhumwa
ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza programu za tafiti za udhibiti, uzuiaji na utokomezaji
wa Viumbe vamizi katika Jiji la Dodoma ifikapo mwaka 2032.

Kuimarisha udhibiti wa uchafuzi wa hewa katika Jiji la Dodoma

. Kusimamia sheria na kanuni za udhibiti wa uchafuzi wa hewa katika Kata zote

hasa katika Kata za Kizota, Kikuyu Kaskazini na Kikuyu Kusini ifikapo mwaka
2032; na

. Kuhamasisha matumizi ya teknoloji rafiki kwa mazingira katika viwanda

vilivyopo kwenye Kata ya Kizota, Nala na Majengo ifikapo mwaka 2032.

Kuimarisha utekelezaji wa sheria na kanuni za udhibiti uchafuzi wa mazingira
utokanao na kelele na mitetemo

. Kusimamia Kanuni za Kelele na Mitetemo (2015) katika Kata zote za Mji Mkuu

wa Dodoma kwa misisitizo maalum katika Kata za Nkuhungu, Mtumba, Ipagala,
Kikuyu Kaskazini na Kikuyu Kusini ifikapo mwaka 2032;
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Vii.

viii.

. Kuandaa na kutekeleza mipango ya kutambua maeneo yanayoweza kuwa

chanzo cha uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na mitetemo katika Kata
41 ifikapo mwaka 2032; na

Kuendeleza na kutekeleza programu ya uhamasishaji inayozingatia usimamizi na
udhibiti wa uchafuzi wa kelele katika Jiji la Dodoma ifikapo mwaka 2032.

Kuimarisha usimamizi wa taka ngumu

. Kuanzisha vituo vya uchambuzi na urejelezaji wa taka katika Kata za Ipagala,

Nzuguni, Hombolo na Ipala ifikapo mwaka 2032.

. Kuandaa na kutekeleza programu ya kujenga uwezo wa Halmashauri katika

usimamizi wa taka ngumu ifikapo mwaka 2032;

Kuanzisha na kutekeleza mpango wa kukuza ushiriki wa sekta binafsi katika
urejelezaji wa taka ifikapo mwaka 2032;

. Kuanzisha na kutekeleza programu za kupunguza uzalishaji wa taka ifikapo

mwaka 2032;

. Kuhamasisha uanzishwaji wa vituo vya kukusanya taka rejelezi katika Kata 41

ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza mpango wa uhamasishaji umma kwa ajili ya
utekelezaji wa mpango Kupunguza, Kutumia Tena na Urejelezaji wa taka kwa
Kata 41 ifikapo mwaka 2032; na

. Kujenga uwezo wa Halmashauri ya Jiji la Dododma katika ukusanyaji wa ada

za taka ifikapo mwaka 2032.

Udhibiti wa Maji maji taka yanayozalishwa katika Jiji la Dodoma

. Kuboresha mfumo wa majitaka uliopo ifikapo mwaka 2025;

. Kupanua huduma ya mtandao wa maji taka hadi 30 % kutoka 20 % ya sasa

ifikapo mwaka 2032;

Kujenga mitambo mipya miwili (2) ya kutibu maji machafu katika Kata za
Buigiri na Nzuguni ifikapo mwaka 2032; na

. Kuandaa na kutekeleza mpango wa urejelezaji wa maji taka ifikapo mwaka

2032.
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ix.  Udhibiti wa maji ya Mvua
a. Kuboresha mfumo wa mifereji ya maji ya mvua iliyopo kwenye Kata za

Pombe, Kikuyu, Sabasaba, Mwangaza na Nkuhungu ifikapo mwaka 2032;

b. Ujenzi wa Mifereji mipya ya maji ya mvua kwa 20% ya mifereji iliyopo
ifikapo mwaka 2032; na

c. Kuandaa na kutekeleza mpango wa uhamasishaji uvunaji wa maji ya mvua
kwa angalau 50% ya Kaya zote ifikapo mwaka 2032.

X. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu isiyotumia vyombo vya moto
a. Kuboresha na kujenga miundombinu isiyo ya magari ikijumuisha njia za waenda
kwa miguu na barabara za baiskeli, miti ya barabarani, na taa za kutosha za
barabarani kwenye mitaa mipya na iliyopo katika kata za lhumwa, Nzuguni,
Ipagala, Mkonze, lyumbu, Msalato, Kizota, Dodoma makulu, Ntyuka na Miyuji
ifikapo mwaka 2032.

14 USIMAMIZI WA MAZINGIRA

Usimamizi wa mazingira nchini Tanzania unaongozwa na mipango mbalimbali ya kitaifa
ikiwemo Dira ya Tanzania 2025, Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano
(2020/21-2025/26), Sera ya Taifa ya Mazingira (2021), na Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Sura ,191 pamoja na sera na sheria za kisekta. Aidha, katika kuimarisha uhifadhi
na usimamizi bora wa mazingira taasisi kadhaa zimeanzishwa, zikiwemo Wizara yenye
dhamana ya Mazingira, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, Vitengo vya Mazingira
kwa baadhi ya Wizara na Halmashauri.

Uwepo na utekelezaji wa Sera, Sheria na taasisi za usimamizi wa mazingira nchini
zimechangia kwa kiasi kuboresha hali ya mazingira nchini. Hata hivyo, nyenzo hizi
hazijatekelezwa ipasavyo na hivyo kusababisha kuendelea kuwepo kwa changamoto za
mazingira. Hali hii inachangiwa na sababu mbalimbali ikiwemo; Uwezo duni wa kitaasisi,
Utekelezaji duni wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Sura, 191 na uhaba wa rasilimali
watu na fedha.

14.1 Sababu za usimamizi hafifu wa mazingira

14.1.1 Uwezo hafifu wa kitaasisi

Usimamizi wa mazingira nchini kwa sasa unakabiliwa na changamoto ya uwezo hafifu
wa taasisi zenye dhamana ya usimamizi wa mazingira. Hali hii inachangiwa na sababu
mbalimbali zikiwemo: uratibu hafifu miongoni mwa wadau, mifumo dhaifu ya
ufuatiliaji na tathmini, kutokuwepo kwa takwimu za mazingira na uhaba wa tafiti.
Hali hii inaendelea kuleta changamoto katika uhifadhi na usimamizi wa mazingira
nchini.
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14.1.2 Uratibu hafifu wa usimamizi wa mazingira

Mfumo wa uratibu wa wadau wa mazingira umebainishwa katika Sheria ya
Mazingira, Sura ya 191 ambapo majukumu na wajibu wa wadau wote muhimu
yameainishwa. Hata hivyo, kumekuwepo na changamoto za uratibu miongoni mwa
wadau wakuu kama vile Wizara za Kisekta, Halmashauri na wadau wengine
wanaojishughulisha na uhifadhi na usimamizi wa mazingira nchini. Katika ngazi ya
Wizara za kisekta na Halmashauri, changamoto kubwa ni pamoja na uratibu hafifu,
mawasiliano na upashanaji habari kati ya Wizara yenye dhamana ya mazingira,
Halmashauri na wizara za kisekta. Ingawa Sheria ya Mazingira Sura ya 191, inaeleza
kwa uwazi uwekaji wa uratibu kati ya wadau hawa, hakuna mifumo ya mawasiliano,
upashanaji habari na mrejesho wa taarifa ulioanzishwa na hivyo kuathiri ufanisi na
uwezo wa uratibu wa masuala ya mazingira.

Changamoto nyingine inahusu uratibu wa wadau mbalimbali wakiwemo watu
binafsi, mashirika yasiyo ya Kkiserikali na sekta binafsi. Hali imechangiwa na
kukosekana kwa kanzidata inayowatambua wadau wote mazingira wakiwemo sekta
isiyo rasmi na hivyo kushindwa kuratibiwa ipasavyo.

14.1.3 Mifumo hafifu ya ufuatiliaji na tathmini

Serikali kwa kushirikiana na wadau, inabuni na kutekeleza mipango mbalimbali ikiwa
ni pamoja na kuandaa mipango kazi ya kila mwaka, miradi na programu za utunzaji
na usimamizi wa mazingira. Hata hivyo, kila taasisi imekuwa na mifumo ya tathmini
ya ufuatiliaji. Ufuatiliaji na tathmini wenye ufanisi unahitaji mfumo thabiti wa kitaifa
wa ufuatiliaji na tathmini ya mazingira. Utekelezaji wa mfumo huo utahitaji
kuwezeshwa kwa rasilimali watu wenye uwezo na ujuzi, vifaa na bajeti ya kutosha.

14.1.4 Upatikanaji hafifu wa takwimu na taarifa za mazingira

Takwimu sahihi na taarifa za mazingira zinasaidia katika kuandaa sera na mipango ya
usimamizi na hifadhi ya mazingira. Hata hivyo, kumekuwa na changamoto za
upatikanaji wa takwimu na utafiti wa mazingira nchini. Hali hii inachangiwa na
mifumo hafifu ya upashanaji wa taarifa kati ya wizara yenye dhamana ya mazingira
na wizara za kisekta na mamlaka za serikali za Mitaa.

14.1.5 Utekelezaji hafifu wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191

Katika kuimarisha uhifadhi na usimamizi wa mazingira, Serikali imetunga Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira Sura ya 191 na kanuni kadhaa za mazingira. Hata hivyo,
kumekuwa na usimamizi na utekelezaji hafifu wa Sheria hiyo. Kwa mfano, Kuchelewa
kuanzishwa kwa Vitengo vya mazingira na uteuzi wa Waratibu Mazingira wa kisekta
kwa baadhi ya wizara; Kuchelewa kuanza kufanya kazi kwa Mfuko wa Taifa wa
Dhamana ya Mazingira na Baraza la Rufaa la Mazingira; kutokuwepo kwa maafisa

.....

Vitongoji. Changamoto nyingine zinahusu uelewa mdogo wa umma na uzingatiaji
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hafifu wa wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Sura ya 191.

14.2 Hatua zitakazochukuliwa
14.2.1 Lengo
Kuimarisha uwezo wa kitaasisi kwa ajili ya kuboresha usimamizi wa mazingira.

14.2.2 Matokeo tarajiwa

Mawasiliano thabiti na uratibu wa wadau ulioboreshwa, mifumo ya ufuatiliaji na
tathmini iliyoboreshwa, utekelezaji wa sheria ulioimarishwa na uwepo wa rasilimali
watu, pamoja na kuimarika kwa uwezo wa ukusanyaji wa takwimu, uandaaji wa
taarifa na tafiti za mazingira.

14.2.3 Shabaha na Hatua zitakazochukuliwa

i.  Kuimarisha mifumo ya mawasiliano, uratibu na upashanaji taarifa kati ya Wizara
yenye dhamana ya Mazingira na Wizara za Kisekta na Mamlaka za Serikali za
Mitaa

a. Kuandaa na kutekeleza mwongozo ya upashanaji taarifa na upatikanaji wa
taarifa kwa ajili ya uratibu bora wa masuala ya mazingira katika sekta na
Halmashauri ifikapo mwaka 2023;

b. Kuanzisha kanzidata ambayo itaweka ramani ya wadau wote wa mazingira
wanaofanya kazi nchini ifikapo mwaka 2023;

c. Kuanzisha majukwaa mtambuka kwa ajili ya kubadilishana habari ifikapo
mwaka 2024;

d. Kuandaa na kutekeleza mkakati wa kubadilishana na kupashana habari ifikapo
mwaka 2027; na

e. Kuandaa na kutekeleza mkakati jumuishi wa ufuatiliaji na tathmini ifikapo
mwaka 2032.

ii. Kuimarisha upatikanaji wa takwimu na taarifa za mazingira
a. Kuandaa na kutekeleza mpango wa tathmini ya mahitaji ya uwezo kwa gjili ya
utafiti wa mazingira ifikapo mwaka 2025;

b. Kuandaa na kutekeleza programu ya kujenga uwezo ifikapo mwaka 2027;

c. Kuanzisha Mfumo wa Taarifa za Mazingira utakaosimamiwa na Baraza la Taifa
na Usimamizi wa Mazingira ifikapo mwaka 2028;

d. Kuandaa na kutekeleza mpango wa ushirikiano katika utafiti wa mazingira

baina ya nchi, mashirika ya utafiti wa mazingira kikanda na kimataifa ifikapo
mwaka 2032; na

91



e. Kuandaa na kutekeleza programu ya kujenga uwezo wa kutayarisha ya mradi

na utafiti ifikapo mwaka 2032.

iii. Kuimarisha uwezo wa kitaasisi

a. Kuajiri watumishi katika taasisi zenye upungufu mkubwa ifikapo mwaka 2032;

b. Kuhamasisha matumizi ya watalaamu wa kujitolea katika Mamlaka za Serikali

za Mitaa na taasisi nyingine za Serikali zenye upungufu mkubwa wa watumishi
ifikapo mwaka 2032.

iv. Kuimarisha utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura 191

a.

Kuandaa na kutekeleza programu ya uhamasishaji kuhusu Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira, Sura 191 kwa wizara za Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa na na
wakala ifikapo mwaka 2032;

Kuandaa na kutekeleza mkakati wa uhamasishaji wa umma kuhusu Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 ifikapo mwaka 2032; na

Kuandaa na kutekeleza kanuni za mazingira ifikapo mwaka 2032

v. Kufanya mapitio ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191, ili kuzingatia
Sera ya Kitaifa ya Mazingira (2021)

a.

Kuendesha mikutano ya mashauriano ya kutafuta maoni ya wadau kuhusu
marekebisho yanayopendekezwa kwenye Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Sura
ya 191 ifikapo mwaka 2023;

Kuwasilisha Mswada wa Marekebisho ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Sura
ya 191 katika Bunge la Kitaifa ifikapo mwaka 2023; na

Kuwezesha Ofisi ya Msajili wa Baraza la Rufaa la Mazingira kufanya kazi ifikapo
mwaka 2025.
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15 MPANGO WA UTEKELEZAJI, UANDAAJI MIPANGO KAZI, UFUATILIAJI,
TATHMINI NA UTOAJI TAARIFA.

15.1 Mpangilio wa Kitaasisi

Mpango wa Kabambe wa Mazingira utatekelezwa na wadau mbalimbali ikiwemo
Wizara za kisekta na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Wadau hao watatakiwa kuhuisha
mikakati ya Mpango huu katika sera na mipango yao ya kisekta. Aidha, ili mpango huu
utekelezwe kwa ufanisi Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 itatakiwa
kufanyiwa mapitio.

15.2 Uandaaji wa Mipango kazi

Mipango kazi ya mwaka na robo mwaka itaandaliwa na Wizara za kisekta na Mamlaka
za Serikali za Mitaa kwa vya ajili ya utekelezaji wa Mpango Kabamabe wa Mazingira
na kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Mazingira. Mipango
kazi itaidhinishwa na Makatibu Wakuu kutoka Wizara za kisekta.

15.3 Mpango wa Ufuatiliaji, Mapitio na Tathmini
Mpango wa Ufuatiliaji, Mapitio yaliyopangwa na Mpango wa Tathmini kwa kipindi
cha miaka kumi (10) ya utekelezaji kuanzia mwaka wa Fedha 2022/23 - 2031/32.
Vilevile, sehemu hii inatoa taarifa kuhusu mapitio ya mara kwa mara, tathmini na
matokeo yenye kuonekana na endelevu.

15.3.1 Mpango wa Ufuatiliaji

Ufuatiliaji utahusisha ukusanyaji wa taarifa na takwimu endelevu, uchambuzi, viashiria
na vipindi vya kuripoti, kutafsiri na kutoa taarifa juu ya utekelezaji wa Mpango. Hii
itatoa taarifa kwa wizara inayohusika na mazingira na wadau kuhusu afua
zinazoendelea, kwa madhumuni ya kutathmini ukubwa wa maendeleo na mafanikio
yaliyopatikana katika malengo na matumizi ya fedha zilizotengwa.

Kwa ufanisi wa uendeshaji wa shughuli za ufuatiliaji, Wizara yenye dhamana ya
Mazingira kwa kushirikiana na wizara za Kisekta na Mamlaka za Serikali za Mitaa
itatayarisha mpango wa pamoja wa ufuatiliaji wa kina wa mwaka, ili kutimiza lengo
hili kila wizara ya kisekta na Halmashauri zitatakiwa kuandaa na kuwasilisha Mpango
huo kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Mazingira.

15.3.2 Mapitio

Mapitio ya utekelezaji wa Mpango yatafanywa na Wizara yenye dhamana ya mazingira
kwa kushirikiana na Wizara za Kisekta, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Idara na Wakala.
Hii itajumuisha mikutano ya mapitio na kufanya tathmini kwa vipindi maalum
vilivyopangwa. Hii itasaidia kuboresha maamuzi ya usimamizi, kuhimiza uwazi wa
ndani na nje na uwajibikaji.
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15.3.3 Mikutano ya Mapitio

Mikutano ya mapitio ya utendaji itaendeshwa na Wizara yenye dhamana ya Mazingira
kwa kushirikiana na Wizara za Kisekta, Mamlaka za Serikali za Mitaa, ldara na Wakala
ili kufuatilia hatua zilizofikiwa na malengo. Jedwali lifuatalo linaelezea jinsi mikutano

ya mapitio itakavyofanyika.

Jedwali 15-1: Mikutano ya Mapitio

Na. | Aina ya Mkutano Vipindi vya | Mwenyekiti Washiriki
Mkutano
1. Mikutano ya kisekta ya | Kila robo mwaka Mkurugenzi wa | Wakurugenzi kutoka
robo mwaka Mazingira Wizara za Kisekta,
Wakurugenzi Watendaji
wa ldara za Serikali na
Wakala
2. Mikutano ya Kisekta ya | Mara mbili Katibu Mkuu - OMR | Makatibu Wakuu kutoka
Nusu Mwaka Wizara za Kisekta
3. Mikutano ya Kisekta ya | Mara moja Waziri anayehusika | Mawaziri kutoka Wizara
Mwaka na Mazingira za Kisekta

Pamoja na utaratibu huu, Wizara yenye dhamana ya mazingira na Wizara za kisekta

inaweza kuitisha mikutano kwa ajili ya mashauriano kuhusu masuala

ambayo

yanahitaji kushughulikiwa kwa haraka. Kanuni mahususi za kubainisha mbinu za
kuendesha mkutano wa mapitio zitataandaliwa.

15.3.4 Mpango wa Tathmini ya Utendaji Kazi

Tathmini ya utendaji kazi itafanywa mara kwa mara ili kubaini ufanisi na uthabiti wa
utekelezaji wa malengo yaliyokusudiwa. Aidha, mchakato wa tathmini utazingatia
matokeo tarajiwa. Katika kipindi cha miaka kumi ya utekelezaji, tathmini nne
zitafanyika kila robo mwaka (miaka 2.5), kati (miaka 5), robo ya tatu (miaka 7.5) na
tathmini ya mwisho (miaka 10).
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Kiambatisho

TIMU YA WATAALAM ILIYOSHIRIKI KUANDAA MPANGO WA KABAMBE WA
TAIFA WA HIFADHI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA

No. | JINA TAASISI NAFASI
1. | Bi. Mary N. Maganga Ofisi ya Makamu wa Rais Mwenyekiti
2. | Dkt. Switbert Zakaria Mkama | Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
3. | Dkt Andrew Komba Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
4. | Bi. Kemiilembe Mutasa Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
5. | Dkt. Thomas Bwana Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
6. | Dkt. Hussein Omar Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
7. | Dkt. Kanizio Manyika Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
8. | Dkt. Befrina lgulu Baraza la Taifa la Hifadhi na | Mjumbe

Usimamizi wa Mazingira
9. | Dkt. Paul Deogratius Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
10. | Mha. Julius Enock Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
11. | Bw. Kalokola Rwabizi Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
12. | Bw. Masumbuko Semba Taasisi ya Sayansi na Teknolojia | Mjumbe
Nelson Mandela -Arusha
13. | Bi. Emelda Teikwa Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
14. | Bw. George Joseph Miringay | Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na | Mjumbe
Serikali za Mitaa
15. | Bw. Enock Sanga Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
16. | Bw. Msifuni Mmasa Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
17. | Bi. Sofia Kivina Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe
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